Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

มีเพื่อนที่ทำงานคนหนึ่ง กำลังท้องค่ะ ธรรมดาของคนท้องก็จะหิวบ่อย กินบ่อย บางทีงานยุ่งก็หาของกินไม่ทัน มีวิธีเตรียมการอย่างไรคะ เพื่อท้องจะไม่ว่างจนเกินไป จะได้ช่วยเพื่อนด้วย เป็นห่วงไม่อยากให้โหยจนเกินไปค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

คลัง

การกินอย่างพอเหมาะพอดีตามอัตราส่วนในแต่ละวันจะช่วยได้ครับ นั่นคือ การกินอาหารหลักให้ครบ 5 หมู่ก่อน อย่างอื่นพวก ขนม ของหวาน ไว้ทีหลังครับ และก็กินตามเวลาปกติครับ บางคนหิวบ่อยๆเหมือนเพื่อนของคุณก็ให้แบ่งเป็นมื้อเล็กๆห้าหกมื้อต่อวันก็ได้ครับ หิวบ่อย กินบ่อยไม่เป็นไรครับแต่ต้องเลือกกินของที่มีประโยชน์นะครับ

2020.01.24 7:35

พิริยะ

ให้เพื่อนของคุณพกของกินติดตัวไว้ด้วยเสมอก็ดีนะคะ เผื่อหิวขึ้นมาหาของกินไม่ทันก็หยิบจากกระเป๋าได้ทันที เป็นพวกผลไม้สดหรืออินผลัม จะดีมากเลยค่ะ มีประโยชน์ น้ำตาลไม่สูง ถ้าขนมก็เลือกแบบเพื่อสุขภาพหน่อยละกันค่ะ จัดเวลาออกกำลังกายบ้างก็ดีนะคะ เพราะการออกกำลังกายจะช่วยควบคุมและปรับระดับฮอร์โมนของคุณแม่ไม่ให้หิวค่ะ

2020.01.24 7:35

Satrud

ตอนแรกผมคิดว่าแค่การแบ่งอาหารการกินเป็นมื้อเล็กๆ หรือการเตรียมของกินเล่น ผลไม้ต่างๆไว้กับตัวจะช่วยแก้หิวได้ น้องสาวผมก็ทำแบบนั้นครับตอนที่ท้องแต่ยังไปทำงานออฟฟิศอยู่ นี่ผมเพิ่งรู้ว่าการออกกำลังกายมันช่วยควบคุมและปรับระดับฮอร์โมนของคนท้องไม่ให้หิวด้วย น่าสนใจดีนะครับ คุณพ่อคุณแม่มือใหม่คงต้องไปหาความรู้เพิ่มเติมแล้ว

2020.03.24 3:40

Kulthorn

ใช่คะเราก็เพิ่งทราบจากคำตอบในนี้เลยคะเราก็ว่าทำไมพี่สาวเรากินเก่งจังเลย เขาบอกว่าคนท้องหิวบ่อยก็ต้องกินบ่อย นี่พี่สาวเรากินจนอ้วนแล้วคะ แล้วมีหน้ามาบ่นกับเราว่าคลอดแล้วจะลงไหมจะอ้วนแบบนี้ไปตลอดเลยรึปล่าว ดีจังที่รู้ว่าคนท้องอออกกำลังกายจะช่วยเรื่องการทานอาหารได้ เดียวต้องบังคับพี่สาวให้ออกกำลังกายพร้อมกับเราตอนเช้าๆแล้วละแบบนี้

2020.05.21 4:54

มังกร

จากประสบการณ์ส่วนตัวของผมเองแล้ว ต้องหาของกินที่ชอบให้ตลอดเวลาเลยครับ บางทีช่วงที่ท้องผู้หญิงก็ชอบกินอาหารแปลกๆที่ตัวเองไม่ค่อยอยากจะกิน คนที่บ้านก็ต้องช่วยกันดูแลครับเพราะว่าคนท้องเขากำลังอุ้มอีกชีวิตที่สำคัญอยู่แต่อาหารที่ตีนต้องเป็นอาหารมีประโยชน์ด้วยนะครับต้องดูด้วยว่าอาหารที่กินเข้าไปก็มีผลกับเด็กในท้องไหม

2020.07.12 21:16

สิน

ต้องตามใจเขาล่ะครับ เพราะว่าในช่วงท้องก็ต้องการพลังงานสูงให้กับอีกหนึ่งชีวิตที่อยู่ในท้อง เรียกว่าเป็นช่วงเวลาที่จะต้องบำรุงกันเลยทีเดียว เป็นหน้าที่ของสามีเหรอครับที่จะต้องดูแลและตามใจ พยายามหลีกเลี่ยงอาหารที่จะเป็นอันตรายต่อสุขภาพครับ แนะนำเป็นอาหารที่บำรุงครรภ์หรือว่าเป็นประโยชน์ต่อร่างกายดีกว่า เพื่อช่วยบำรุงเด็กที่อยู่ในท้องด้วย

2020.07.20 11:57

พรรธน์ยศ( ̄︶ ̄) 

เคยได้ยินครับเรื่องคนท้องจะหิวบ่อย ตอนแรกผมคิดว่าแค่อยากกินเฉยๆหรือเปล่า แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ มันก็มีเหตุผลสมควรที่คนท้องจะหิวบ่อย แต่ที่ได้ยินบ่อยกว่าคือ คลอดลูกกแล้วจะลดได้หรือเปล่า ซึ่งหลายคนก็ยังทำไม่ได้แม้ว่าจะคลอดลูกมาหลายปีแล้ว อย่าครับ..อย่าเพิ่งโกรธที่ผมพูดอย่างนี้ ผมแค่จะบอกว่าน่าเห็นใจผู้หญิงที่มีลูกแล้วเพราะการลดน้ำหนักมันยากครับ

2020.08.21 10:28

Kayu

แนะนำให้ไปพบแพทย์ค่ะ ตอนที่ไปเช็คครรภ์ตามที่หมอนัด ลองปรึกษาหมอดูค่ะ เพราะว่าการที่คนท้องหิวบ่อยๆเป็นเรื่องปกติก็จริง แต่ถ้ามีการกินที่มากเกินไป ไม่มีการควบคุม อาจจะทำให้เกิดผลเสียต่อลูกในท้องได้ค่ะ นี่เป็นเหตุผลว่า ทุกครั้งที่ไปตรวจครรภ์ หมอจะให้แม่ชั่งน้ำหนักทุกครั้ง เพื่อที่จะควบคุมน้ำหนักไม่ให้มากเกินไปจนส่งผลเสียต่อลูกในท้อง เช่นการหายใจของเด็กเป็นต้น ส่วนใหญ่ที่ได้ยินมา หมอก็จะแนะนำให้กินอาหารที่มีสารอาหารมากกว่าการกินเยอะ การดื่มน้ำบ่อยๆก็สามารถช่วยได้ค่ะ

2020.08.22 15:30

เวหา

ก็คนมันหิว จะให้ทำไง ก็ต้องกินสิครับ เรื่องกินน่ะไม่มีใครหวงหรอก เพราะอยากให้แข็งแรงทั้งคุณแม่และคุณลูก แต่ถ้ากินมากเกินไป ไม่ใช่แค่น้ำหนักนะครับที่จะเพิ่มขึ้นแล้วทำให้ลดยากในภายหลัง แต่มันจะทำให้คุณแม่เป็นเบาหวานด้วยน่ะสิ อันนี้น่าเป็นห่วงกว่าเยอะ ผมก็พูดซะอย่างกับคนเคยท้อง แค่เคยดูแลคนท้องน่ะครับ เลยมาบอกกัน

2020.10.21 15:42

จีรพัฒน์

อย่าทำงานหนักจนลืมทาอาหารนะครับ ที่คุณหิวบ่อยๆเพราะว่าตอนนี้มีคนที่คอยแย่งอาหารของคุณครับ ทานเข้าไปก็ไม่ค่อยจะพอหลอกครับ ตอนที่ภรรยาของผมท้อง เธอก็เป็นแบบนี้เลยครับ หิวบ่อยมาก แต่ผมก็ไม่อยากให้ทานอะไรที่ไม่มีประโยชน์นะครับ เลยพยายามให้เธอทานพวกนมหรือไม่ก็เป็นพวกผลไม้ไปเลยครับ ทานของที่มีประโยชน์ลูกจะได้แข็งแรงนะครับ

2022.01.19 13:31

จิรโมทย์

อ่านแล้วคิดถึงพี่สาวของผมเลยครับ ตอนที่เขามีลูกคนแรกก็ดชเป็นแบบนี้เลยครับ หิวบ่อยมาก แฟนของพี่เขาก็จะซื้อของที่ทานเล่นนะครับแต่ก็จะเป็นพวกนมหรือว่าโยเกริต เป็นส่วนใหญ่นะครับ ให้พี่สาวผมได้ทานตอนที่หิว น้อยมากที่จะให้ทานพวกของหวานๆ เพราะแฟนของพี่เขากลัวว่าคลอดเสร็จแล้วจะมีโรคเบาหวานแถมมาด้วย เพื่อนคุณก็ต้องระวังเรื่องนี้ด้วยนะ

2022.02.20 9:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตร

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เราจะซื้อประกันคุ้มครองโรคโควิด-19 ของหลายๆบริษัทไว้ดีไม๊คะ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

การมีลูก

ทำไมไม่ควรใส่ถุงมือให้เด็กทารก

การตั้งภรรภ์

ข้อควรระวังสำหรับการตั้งครรภ์เข้าเดือนที่ 4

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี