Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การตั้งครรภ์ดีอย่างไร

ดิฉันเคยได้ยินคนที่เคยตั้งครรภ์พูดบ่อยๆ ว่าตอนท้องเนี่ยลำบากนะ จะกิน จะเดิน จะนอน ก็ยาก ต้องระมัดระวังหลายอย่าง ของที่ชอบกินแต่ไม่ดีกับลูกก็ต้องอดกินไปก่อน แต่ถึงยังไงทุกคนที่พูดมาแบบนี้ก็รักและมีความสุขมากกับการเลี้ยงลูกนะคะ ดิฉันเคยได้ยินว่าบางคนตั้งครรภ์แล้วที่เคยปวดประจำเดือนก็ดีขึ้นหรือหายไปเลย แสดงว่าการตั้งครรภ์ก็มีข้อดีอยู่ แต่มีข้อดีอื่นๆอีกมั้ยคะ ใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิเศษ

ที่่น่าสนใจนะคะ จมูกได้กลิ่นดีขึ้น เมื่อกินอาหารก็เลยอร่อยขึ้น สังเกตมั้ยช่วงเดือนแรกๆที่แพ้ท้องกินอะไรไม่ค่อยได้ เพราะว่าความสามารถในการได้กลิ่นที่ขึ้นเนี่ยแหละ แต่ส่งผลดีเมื่อผ่านพ้นช่วงอาการนั้นมาค่ะ สำหรับคุณแม่บางคนที่ปกติไม่ค่อยมั่นใจในตัวเอง เมื่อผ่านช่วงตั้งครรภ์และคลอดลูกมาได้ เขาจะมีความมั่นใจในตัวเองมากขึ้นเพราะว่าเขาสามารถทำหลายอย่างได้อย่างนึกไม่ถึง

2020.01.24 7:35

Yod rak

ดีค่ะเตรียมพร้อมไว้ก่อน เริ่มจากให้ลูกรู้จักว่าฉี่กับอึเป็นอย่างไร เมื่อเขาปวดจะได้บอกเราได้ ช่วงกลางวันลองให้ใส่กางเกงแทนผ้าอ้อมสำเร็จรูป คอยถามเขวา่ ลูกปวดฉี่มั้ยปวดอึรึเปล่า จะได้พาไปจัดการให้เรียบร้อย เมื่อพ่อแม่ปวดเองบ้างก็บอกลูกด้วยว่าแม่ไปห้องน้ำนะ ลูกจะได้รู้ว่าเมื่อปวดฉี่หรือปวดอึต้องเข้าไปในห้องนี้นะ

2020.01.24 7:35

Satrud

ผมไม่ทราบครับว่าการตั้งครรภ์ดียังไงครับเพราะผมไม่เคยครับแต่ว่าถ้าจะถามว่าถ้าภรรยาผมตั้งครรภ์ มันจะดีอย่างไร ผมบอกได้เลยครับผมจะดีใจมากครับ ผมกับภรรยาเราอยากมีลูกมากครับแต่ไม่สามารถมีได้ครับ ดังนั้นถ้าหากภรรยาผมเดินมาแล้วบอกว่าเธอตั้งครรภ์ผมจะดีใจมากๆเลยครับเพราะมันคือของขวัญชิ้นที่ผมรอคอยมานานมากๆครับ

2020.05.22 8:39

กอล์ฟ

ก็ดีอย่างหนึ่งของการตั้งครรภ์ก็คือ สามีจะรักจะหลงได้ดูแลเป็นอย่างดี ยิ่งถ้าเป็นช่วงท้องแรกนะครับบอกเลยว่า สามีประเคนให้และแสดงความสนใจและดูแลทุกอย่าง ใช้ช่วงนี้ล่ะครับที่จะแสดงความรักต่อกัน ใช้ช่วงนี้ล่ะครับที่จะพิสูจน์ว่ารักกันและดูแลกันได้ดีขนาดไหน ก็เป็นช่วงนี้อีกนั่นแหละครับที่จะได้เห็นความรักที่สามีแสดงต่อคุณจดจำไว้

2020.10.14 15:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ฝากครรภ์ที่ไหน

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องเป็นตะคริวอยู่เรื่อยทำอย่างไรดี

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เพื่อนเป็นชาวต่างชาติ จะซื้อประกันชีวิตโควิด-19 ของบริษัทอะไรดีคะ

การมีลูก

ลูกทำอะไรเองได้บ้างเมื่อตื่นตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน

การตั้งภรรภ์

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี