Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ฝากครรภ์ที่ไหน

ดิฉันเพิ่งแต่งงานค่ะ และวางแผนว่าจะมีลูกเลยเพราะทั้งสามีและดิฉันก็อายุก็พอสมควรแล้วสำหรับการมีลูกคนแรก ตรวจสุขภาพแล้ว เราสองคนก็แข็งแรงดีค่ะ จึงอยากขอความคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์ว่า เราควรฝากครรภ์ที่ไหนดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อริศรา

ดีค่ะที่ตรวจสุขภาพกันก่อนตั้งครรภ์ สำหรับการฝากครรภ์ จะเป็นที่โรงพยาบาลรัฐ เอกชน หรือคลินิกก็ได้นะคะ ขึ้นอยู่กับความสะดวกในการเดินทางและค่าใช้จ่ายค่ะ แน่นอนว่าโรงพยาบาลรัฐราคาไม่แพง รองลงมาคือคลินิก และถ้ามีกำลังทรัพย์มากหน่อยก็โรงพยาบาลเอกชนได้เลยค่ะ

2020.01.24 7:35

Amya

ช่วงตั้งครรภ์ 9 เดือน ปกติจะต้องไปตรวจครรภ์ 5 ครั้ง แต่ละครั้งที่ไปค่าใช้จ่ายก็ไม่เท่ากันค่ะ ครั้งแรกนี่จะแพงหน่อยค่ะ ต่อไปก็แล้วแต่ตรวจอะไรบ้าง มีอัลตราซาวน์ ฉีดวัคซีน ตรวจปัสสาวะ ค่ายาบำรุง เจาะน้ำคร่ำมั้ย ถ้าตัวคุณแม่ป่วยหรือมีอุบัติเหตุอะไร ก็มีค่าใช้จ่ายเพิ่มอีก โรงพยาบาลรัฐกับคลิกนิก ส่วนใหญ่ก็คิดค่าตรวจเป็นครั้ง แต่โรงพยาบาลเอกชนส่วนใหญ่คิดแบบเหมาจ่าย

2020.01.24 7:35

Wasi

เรื่องการฝากครรภ์นี่ก็ขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋าสตางค์ของเราเหมือนกันนะคะ แต่คุณวางแผนไว้แล้ว น่าจะพอมีเงินอยู่ ดิฉันว่าไม่ว่าเราจะฝากครรภ์ที่ไหน เราก็ต้องดูแลตัวเองให้ดีที่สุดอยู่แล้ว คิดถึงเรื่องการเดินทางด้วยก็ดีค่ะ เวลาจะไปหาหมอ คุณสะดวกไปที่ไหนมากที่สุดที่ใกล้บ้าน เป็นโรงพยาบาลของรัฐบาล คลินิก หรือโรงพยาบาลเอกชน? ปรึกษากับสามีอีกทีนะคะ

2020.03.22 15:29

Boonrit

น้องฝากครรภ์เข้าก็ไปฝากที่ธนาคารสิคะ ได้ทั้งดอกเบี้ยได้ของขัวญด้วย (อะหยอกเล่นค่ะ) ถ้าจะฝากครรภ๋ไปแถวโรงพยาบาลใกล้บ้านดีกว่าคะเพราะว่าถ้าเกิดอะไรฉุกเฉินเรายังไปหาหมอได้ทันนะคะ อย่าคิดว่าโรงบาลรัฐบาลไม่ดีนะคะ เขาก็เก่งพอตัวนะคะในเรื่องของการดูแลคนท้องนะคะ ลูกเราสามคนเราให้โรงบาลรัฐบาลดูแลทั้งหมดเลยคะนะ

2020.05.25 9:13

อังกาบ###

เรื่องฝากครรภ์ก็สำคัญมากเนอะ ไม่คิดว่าจะมีค่าใช้จ่ายปลีกย่อยอีกด้วย ก่อนตั้งครรภ์ นอกจากจะต้องตรวจสุขภาพของว่าที่คุณพ่อและคุณแม่แล้ว ต้องตรวจสอบสุขภาพการเงินของทั้งสองคนด้วย เพื่อให้การฝากครรภ์ผ่านไปด้วยดี 😄 ดีค่ะที่คุณคิดวางแผนอย่างดี แล้วตอนนี้เจ้าของกระทู้ตั้งครรภ์หรือยัง ทราบมั้ยว่าจะได้ลูกชายหรือลูกสาวคะ?

2020.10.20 13:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),การจัดการเงิน

อาหารสำหรับคนตั้งครรภ์

การมีลูก

ทำไมไม่ควรใส่ถุงมือให้เด็กทารก

การมีลูก

ลูกทำอะไรเองได้บ้างเมื่อตื่นตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี