Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมไม่ควรใส่ถุงมือให้เด็กทารก

สวัสดีค่ะ ป้ามีหลานคนนึงอายุยังไม่มากเพิ่งคลอดลูก เขาเลี้ยงลูกดีนะดูแลอย่างดีเลย แต่ป้าไม่เข้าใจว่าทำไมเขาไม่ใส่ถุงมือให้ลูก จะได้ป้องกันเชื้อโรค ป้องกันลูกเอามือเข้าปาก ลูกก็อุ่นด้วย หรือป้าเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่า หลานคนไหนที่รู้ ขอช่วยบอกป้าด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

BUNDIT

ที่จริงการที่ทารกเอามือเข้าปากโดยยังใส่ถุงมืออยู่นี่ก็อันตรายนะคะเขาอาจเอาเชื้อโรคเข้าปากไปด้วย ถ้าหมั่นตัดเล็บให้ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องรอยขีดข่วนค่ะ นอกจากนั้น ถุงมือทำให้ทารกเหยียดมือไม่สุด รู้สึกอึดอัด อยากจับสัมผัสพ่อแม่ก็ไม่เต็มที่เพราะถุงมือกั้นอยู่ และที่หนูเพิ่งรู้ก็คือทารกใช้มือในการปลอบประโลมตัวเองด้วย ถ้าเขาจับตัวเองแต่เจอถุงมือ สัมผัสนั้นก็ไม่ช่วยให้เขารู้สึกสบายขึ้นค่ะ

2020.01.24 7:35

muk

ต้องใช้กรรไกรตัดเล็บสำหรับทารกโดยเฉพาะค่ะ ปลายจะมนๆ คมน้อยกว่าของที่ใช้ทั่วไป เหมือนกรรไกรตัดกระดาษซึ่งปลอดภัยมากกว่า เช็ดด้วยแอลกอฮอล์ก่อนใช้เพื่อความสะอาดแล้วเอาไปตัดปลายเล็บที่โผล่ออกมา ให้พอดีกับเนื้อใต้เล็บ สัมผัสดูว่ามีคมมั้ยถ้ามีก็ค่อยๆเล็มออก หรือใช้ตะไบถูเบาๆก็ได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

สันติ

หนูเคยได้ยินเพื่อนบ้านเล่าให้ฟังว่าตอนเด็กๆแม่เขาก็ใส่ถุงมือให้ ไม่นานเท่าไรเขาก็ร้องไห้ร้องนานไม่ยอมหยุดเลย ญาติเขาก็เข้ามาดูว่าทำไมร้องไห้จัง ทำไปทำมาปรากฎว่าเส้นด้ายจากถุงมือมันพันอยู่กับนิ้วของเขา ตรงบริเวณนั้นมันเลยจะคอดกว่านิ้วอื่นๆ เรื่องใส่ถุงมือนี่ก็เป็นปัญหาได้เหมือนกันนะคะ หนูว่ารักษาความสะอาดของเล็บให้เด็กอย่างดีน่าจะดีที่สุดค่ะ

2020.03.24 14:36

พรรัมภา

จริงด้วยคะ เราก็เคยสงสัยนะคะว่าทำไมเราต้องใส่ถุงมือให้เด็กๆกด้วยคะ เราว่ามันน่าจะร้อนมากเลยนะคะ ขนาดผู้ใหญ่เองยังร้อนเลยนะคะเด็กๆที่ใส่คงร้อนน่าดูเลยคะ แต่เข้ามาอ่านแล้วได้คำตอบแล้วคะ แสดงว่าถ้าให้เด็กๆใส่ถุงมือมันไม่ได้ใช่ไหมคะ เดียวถ้าเจอใครที่มีลูกแล้วให้ลูกใส่ถุงมือเราจะได้บอกเขาได้ว่าเป็นยังไงบ้างระหว่างไส่กับไม่ใส่ถุงมือ

2020.05.22 6:41

แวววาว

จริงๆใส่ได้นะคะ ช่วงสองสัปดาห์แรก หลังจากนั้นคิดว่าไม่ควรใส่ค่ะ การที่ใส่ถุงมือให้เด็กทารกเพราะว่าเค้ากลัวว่าทารกจะเอามือไปข่วนหน้าตัวเองทำให้เป็นแผล อีกอย่างก็ใส่ไว้เพื่อป้องกันความหนาวที่จะทำให้ทารกไม่สบายก็เลยใส่เพื่อให้ความอบอุ่น จริงๆไม่ผิดนะคะที่จะใส่ แต่ต้องไม่ใส่ตลอดเวลา อีกอย่างต้องตัดเล็บให้ทารกด้วยค่ะ

2020.07.16 14:1

นภา

เมื่อตอนเด็กๆหนูก็เคยเห็นคุณแม่ เอาถุงมือใส่ให้น้องทุกครั้งหลังจากอาบน้ำเสร็จ หนูก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม และหนูไม่เคยถามเพราะคิดว่าท่านคงมีเหตุผลที่ดีที่ทำอย่างนั้น แต่เมื่อโตขึ้นมีลูกหนูได้ถามคุณหมอเกี่ยวกับเรื่องนี้ ได้ทราบว่า การใส่ถุงมือให้ลูกๆ จะเอามือมาถูที่หน้าและอาจวางมือของตัวเองไว้บนจมูก และหลับไป มือน้อยๆที่มีถุงมือก็สามารถไปปิดหรือบดบังระบบการหายใจได้ ซึ่งอาจจะทำให้ลูกขาดอากาศหายใจและเสียชีวิตได้ค่ะ

2020.07.23 1:58

ประจักษ์ แจ้ง

เจอหัวข้อนี้เข้าไปถือว่าเป็นการเปิดโลกกว้างให้กับผมเลยครับ ไม่ได้เว่อร์นะผมพูดจริง ก็ไม่เคยคิดเลยนี่ครับเรื่องใส่ถุงมือให้เด็กทารกเนี่ยว่ามันจะเป็นผลดีหรือเป็นปัญหาให้กับเด็กกันแน่ เท่าที่เคยเห็นเค้าก็ใส่ถุงมือให้เด็กทารกกันนะ แต่ตอนนี้ผมรู้มากขึ้นละว่าควรใส่เมื่อไหร่ เลิกใส่ตอนไหน ไม่น่าเชื่อว่าเรื่องนี้สำคัญถึงชีวิตเด็กเลยนะครับเนี่ย

2020.08.12 15:51

พะโล้

หนูว่าใส่ถุงมือให้ลูกดีกว่าค่ะ ในช่วงวัยหนึ่งที่เขาจะชอบใช้มือข่วนหน้าตัวเอง หรืออมนิ้วบ่อย เพราะมันมีเชื่อโรค และทำให้เขาเป็นแผล แต่บางคนเขาก้ไม่ได้ใส่ใจเรื่องนี้เลยไม่ได้ใส่ถุงมือให้ลูก ส่วนหนูจะใส่ถึงมือให้ลูกค่ะ แต่ใส่สักพักก็จะถอดออก แล้วเช็ดมือให้เขาเช็เหงื่ออะไรอย่างนี้ค่ะ แต่เวลาปล่อยเขานอนเล่นคนเดียวก็ต้องใส่ให้อีก

2020.08.31 7:44

แมน

จริงๆแล้วเป็นการตลาดอย่างนึงครับ คิดดูสิครับว่าคนที่ออกแบบผลิตภัณฑ์มาเพื่อขายสำหรับเด็ก มีอยู่เยอะมากทีเดียวรวมไปถึงถุงมือด้วย แน่นอนว่าช่วยทำให้เด็กรู้สึกอบอุ่นและปกป้องเชื้อโรคเพื่อไปหยิบจับ แต่ก็เป็นเหมือน accessories ที่ห้องแม่ต้องซื้อไว้สำหรับให้เด็กๆใส่เพื่อเป็นการป้องกัน หรือเป็นเหมือนแฟชั่นสำหรับเด็กทารกไปแล้วครับเดี๋ยวนี้

2020.10.14 14:59

เอวา

@แมน ถุงมือเด็กก็มีไว้สำหรับกันเล็บไปขีดข่วนผิว ไม่ใช่มีไว้แฟชั่นอะไรหรอกคุณแมน 5555 เพราะเด็กเล็กๆบางทีก็เผลอเอามือไปเกาหน้า ข่วนหน้า หรือเอาเข้าปาก แต่ทางที่ดีควรตัดเล็บให้น้องเป็นประจำค่ะ ดูแลรักษาความสะอาดมือให้ดี เพราะเด็กเล้กๆบางทีชอบเอามือเข้าปาก แบบเผลอไม่ได้ ยิ่งมีโควิดยิ่งต้องระวังมากๆเลยนะคะ

2022.01.28 4:30

ชนาภา

เขาก็ไม่บอกนะคะว่าใส่ดีหรือว่าไม่ใส่ดี แต่เวลาที่เราใส่ถุงมือให้เด็กเล็กต้องเชคเรื่องของขี้ด้ายข้างในก่อนคะว่ามีไหม เพราะถ้ามันมีมันอาจจะไปพันนิ้วของหลานแล้วทำให้เกิดการบาดเจ็บได้คะ หนูว่าดีคะใสุถุงมือให้หลานยิ่งช่วงหน้าหนาวยิ่งน่าจะต้องใส่คะ ขนาดตนโตเวลาหน้าหนาวยังต้องใส่เลยคะเด็กๆทนหนาวไม่เท่าเรานะ

2022.02.28 15:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

การตั้งภรรภ์

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

ความป่วยไข้

รักษารากฟันทำอย่างไร

All (ประกัน)

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),ความป่วยไข้

UV สามารถช่วยกันโควิดได้จริงไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี