Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

สวัสดีครับ ผมกับแฟนวางแผนว่าจะแต่งงานและมีลูกเลย แฟนผมกินมังสวิรัติครับ กินมาหลายปีแล้ว ถ้าตั้งครรภ์แล้วเขายังอยากกินแบบเดิมต่อไป ผมก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ แค่เป็นห่วงเท่านั้น เลยอยากขอความรู้จากทุกคนเรื่องการกินมังสวิรัติช่วงตั้งครรภ์ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ไพศักดิ์

ดีใจแทนแฟนคุณนะคะ ที่เข้าใจกันซึ่งและกัน กินมังสวิรัติช่วงตั้งครรภ์ได้ค่ะ เพียงแต่ต้องดูแลตัวเองมากเป็นพิเศษ เพราะอย่างไรเด็กในท้องก็จำเป็นต้องได้รับโปรตีน วิตามิน และธาตุเหล็กอย่างเพียงพอ ฉะนั้น พยายามเลือกกินอาหารที่มีโปรตีนสูง พวกถั่วต่างๆ หรือผลิตภัณฑ์จากถั่ว เช่น เต้าหู้ และโปรตีนสำเร็จรูปจากถั่วเหลืองค่ะ

2020.01.24 7:35

Nat

น้องของผม ตอนท้องก็กินมังสวิรัติครับ ถ้ากลัวว่ากินไม่พอ กินน้อยเกินไป เผื่อหิวก็พกของกินติดตัวไปทำงานด้วย หรือมีติดบ้านไว้ครับ เช่น ผักสลัด ผลไม้สด ผลไม้แห้ง ขนมขบเคี้ยวพวกถั่วต่างๆ ถั่วอบ น้ำผลไม้สด 100% ประมาณนี้ครับ ถ้ายังไงปรึกษาคุณหมอก่อนตั้งครรภ์จะดีมากครับ

2020.01.24 7:35

สมพงษ์

ดิฉันเองก็กินมังสวิรัติค่ะ กำลังคิดอยู่ว่าถ้าวางแผนจะมีลูกต้องกลับไปกินแบบปกติหรือเปล่า สามีก็ไม่ได้ว่าอะไรค่ะ เขาแค่เป็นห่วงทั้งแม่และลูกเท่านั้น คำแนะนำที่ให้มาดีมากเลย ขอบคุณนะคะ แต่ก่อนที่จะตั้งครรภ์จริงๆก็จะไปปรึกษาหมอก่อนค่ะ เพราะยังไงต้องตรวจสุขภาพก่อนอยู่แล้วด้วย ถึงเวลานั้นค่อยตัดสินใจอีกทีค่ะ

2020.03.24 3:3

Serena

ไม่ต้องกังวลไปคะ คนท้องสามารถกินอาหารมังสวิรัติได้ตามปกติ โดยไม่ส่งผลกระทบต่อพัฒนาการของเด็กในครรภ์แต่อย่างใดคะ เพียงแค่ต้องเลือกอาหารที่ทานเท่านั้นคะ เราเองก็เป็นสายกินอาหารมังสวิรัติเช่นกันคะเราท้องด้วยคะ แต่เราเลือกอาหารมังสวิรัติที่เราทานเข้าไปนะคะเช่นเราเลือกอาหารมังสวิรัติที่เป็นมังสวิรัตินมยังสามารถบริโภคนมและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากนมได้คะ

2020.05.21 4:27

เสือ

ก็เข้าใจนะครับ แต่ผมว่าคนเราต้องได้รับสารอาหารให้ครบ5หมู่ใช่ไหมครับ หมอก็บอกแบบนี้ ถึงแม้ว่ากินอาหารมังสวิรัติจะไม่มีผลเสียต่อเด็ก แต่ยังไงก็น่าจะดีกว่าถ้ากินให้ครบทุกชนิด นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะถ้าเป็นลูกของผม ผมอยากให้แน่ใจจริงๆว่าลูกของผมได้รับสารอาหารครบจริงๆ ไม่อยากให้ขาดอะไรเลยครับ เอาแบบชัวร์ๆเลยครับ

2020.07.28 16:10

ลูกไก่ในกำมือ

ประทับใจมากเลยครับที่คุณแม่และว่าที่คุณแม่หลายคนเป็นห่วงลูกมากตั้งแต่ตอนที่ยังอยู่ในครรภ์ รวมถึงคุณพ่อทั้งหลายด้วย ผมเป็นผู้ชายแล้วก็เป็นสายเนื้อครับ555 ผักก็กินบ้างครับ ไม่เคยคิดถึงเรื่องการตั้งครรภ์ของคุณแม่ที่เป็นคนกินอาหารมังสวิรัติเลยครับ คงต้องดูแลเรื่องอาหารการกินกันมากเลยเพื่อที่ลูกในท้องจะได้รับสารอาหารอย่างครบถ้วน ชื่นชมครับ

2020.07.31 4:20

บุหงา

เราได้อ่านพบข้อมูลเกี่ยวกับงานวิจัยที่เกี่ยวกับเรื่องนี้ พบว่าอาหารมังสวิรัติมีสารอาหารที่สำคัญเพียงพอต่อความต้องการของคนท้องและทารกในครรภ์ ซึ่งไม่ต่างจากการกินอาหารที่มีเนื้อเป็นส่วนผสม สำหรับมารดาที่ตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติควรเน้นกินอาหารให้หลากหลาย เพื่อที่จะได้รับสารอาหารประเภทต่างๆได้อย่างครบถ้วนนะคะ

2020.08.15 10:49

Hello! Cello.

เราไม่เคยนึกถึงเรื่องนี้เลยนะว่าผู้หญิงที่กินมังสวิรัติเวลาตั้งครรภ์เค้าจะทำยังไง คำตอบคือ กินได้ ไม่มีปัญหากับเด็กในครรภ์ เพียงแต่ต้องกินอาหารหลากหลายเพื่อจะได้สารอาหารครบถ้วน คนที่กินมังสวิรัติมานานคงรู้ดีว่า จำเป็นต้องกินอะไรบ้าง ยิ่งช่วงตั้งครรภ์คงระวังเป็นพิเศษแน่นอน ไม่มีใครอยากให้ลูกขาดสารอาหารหรอก ยังไงการปรึกษาแพทย์ก็ดีที่สุดค่ะ

2020.08.28 9:54

เรืองฤทธิ์

ผมก็ไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้เหมือนกันนะครับ อาหารมังสวิรัติกับการตั้งครรภ์ มันไปด้วยกันได้นะ ผมว่าถ้าคนที่กินมังสวิรัติเป็นประจำอยู่แล้ว ย่อมรู้ดีว่าจำเป็นต้องกินอะไรบ้าง อะไรที่จำเป็นต่อร่างกาย ขาดไม่ได้นะต้องกินนะ แบบนี้น่ะครับ ยิ่งตั้งครรภ์ด้วยแล้ว คนเป็นแม่ต้องเป็นห่วงลูกมากแน่ๆ ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ

2020.10.21 15:9

Saitarn

ดีจังค่ะ มีอาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติมาแนะนำด้วย เราว่าคนที่คนกินอาหารแบบนี้มาสักระยะคงรู้แล้วล่ะว่าควรกินอะไรบ้างถึงจะเพียงพอกับความต้องการของร่างกาย ยิ่งช่วงตั้งครรภ์ต้องระวังมากเลยล่ะค่ะ ถ้ามีคุณแม่ท่านใดที่กินมังสวิรัติช่งตั้งครรภ์มาให้คำแนะนำเพิ่มเติมก็ดีนะคะ เราเองก็อยากรู้ว่าคุณแม่ต้องกินอะไร

2021.07.17 14:45

เกษร

แล้วพวกนม อะไรแบบนี้ทานได้ไหมคะ เหมือนกับคนที่กินเจไหม จริงๆแล้ว คนที่ท้อง น่าจะหาอาหารที่เป็นประโยชน์ กับลูกที่อยู้ในท้องนะคะ บางครั้งอาจจะตองเลิกทานบางอย่างที่ตัวเองคิดว่าดีต่อสุขภาพของตัวเองก่อนนะคะ เพื่อลูกของเราอดทนหน่อยคะ แค่ 9เดือนเท่านั้นเองแล้วหลังจากที่เราคลอดก็กลับมาทานอาหารแบบที่เราเลือกก็ได้ใช่ไหมคะ

2021.08.12 4:34

น้ำผึ้ง

@Nat ทำได้ยังไงคะ กินมังสวิรัติตอนท้องอยู่ คือฉันเองตอนที่ท้อง บอกเลยว่าควบคุมตัวเองไม่ค่อยได้เลยค่ะเรื่องอาหารการกินก็เป็นเรื่องนึง เฉพาะช่วงเวลาที่แพ้ท้อง กินหมดทุกอย่างที่อยากกิน คนที่ท้องแล้วควบคุมได้ว่าต้องกินอาหารอย่างนั้นอย่างนี้เก่งมากเลยนะคะ ขอเล่าให้ฟังอีกได้ไหมคะว่าญาติของคุณทำยังไง อันนี้สนใจจริงๆนะ แปลกใจนะคะ

2021.09.21 16:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ฝากครรภ์ที่ไหน

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องที่ดูอ่อนเพลียมากๆ อันตรายไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

All (ประกัน)

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี