Forum
แก้ไขล่าสุด: 

UV สามารถช่วยกันโควิดได้จริงไหมคะ

อยากรูู้้เกี่ยวกับวิธีป้องกันไวรัสโควิด-19ที่กำลังเเพร่ระบาดอยู้ตอนนี้นะคะ เห็นว่าโคโรน่าไม่ชอบอากาศและความร้อนและประเทศไทยเราก็อากาศร้อนเป็นที่หนึ่งเลย เเบบนี้อากาศบ้านเราสามารถป้องกันเชื้อโควิดได้จริงๆ ไหมคะ เพราะเรากับเพื่อนๆ ตอนนี้ก็ไปช่วยเเจกอาหารให้กับคนที่ประสบปัญหาจากโควิดเเต่เเดดร้อนมากๆ เลยคิดว่าแบบนี้นอกจากแอลกอลฮอล์เเล้ว เเสงเเดดกับสภาพอากาศช่วยด้วยไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Noppakorn

ผมไม่แน่ใจนะครับ ผมกกำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่เหมือนกันเพราะผมรักสุขภาพมากๆ นะครับเลยศึกษาและดูข่าวเห็นว่ากระทรวงความมั่นคงแห่งมาตุภูมิสหรัฐ บอกว่า ยูวี สามารถฆ่าโควิดได้ในอุณหภูมิ 21-24 องศาเซลเซียส และความชื้นต้องอยู่ที่ 80% ครับ เเต่ว่าไวรัสพวกนี้อยู่ได้ไม่นานครับถ้าแค่อากาศปกติประมาณ 1 นาทีกว่ามันก็ตายได้ครับ

2020.04.26 10:53

มิกกี้

คงจะช่วยไม่ได้แหละ เพราะว่าไม่ว่าอยู่ที่ไหนของประเทศไทยก็ยังมีคนเป็นโควิดอยู่เลย มันคงไม่เกี่ยวกับสภาพอากาศหรอก ถ้าเป็นแบบนี้คนติดเชื้อคงหายกันเร็วน่าดูคงไม่มีคนติดเชื้อเพิ่มอีก และอีกอย่างบางประเทศในแถบอากาศที่ร้อนกว่าเราก็ยังมีความเสี่ยงหรือมีคนติดเชื้อมากกว่าประเทศไทยอีกตั้งหลายคน ดังนั้นเราว่าปัจจัยเรื่องสภาพอากาศคงไม่น่าจะใช่เป็นปัจจัในการป้องกัน

2020.11.28 9:17

พงศพัฒน์

มันไม่มีผลวิจัยออกมาใช่ไหมครับว่า โควิด-19 แพ้แดดในบ้านเรา ถ้าไม่มีผลวิจัย พี่ว่า อย่าเสี่ยงเลยครับ แสงแดดบ้านเราแรงจริง แต่พี่ว่าเชื่อโควิค-19ก็แรงพอตัวนะครับ แล้วน้องคิดดูสิครับ เราคงไม่ไปยืนตากแดดฆ่าเชื้อใช่ไหมครับ แทนที่จะหายจากโควิด-19 เดียวเราจะได้มะเร็งผิวหนัง กลับมานะครับ อย่าเสี่ยงเลยครับ ป้องกันตัวเองไว้ดีกว่า

2020.12.03 15:37

กะทิ

จขกทถามเกี่ยวกับเรื่อง UV ใช่ไหมคะ ??? ในกรณีของ UV เขาไม่ได้เอามาใช้กับคนนะคะเขาเอาไว้ใช้ฆ่าเชื้อพวกหน้ากากอนามัยค่ะ หรือพวกวัสดุต่างๆที่ไม่สามารถที่จะทำความสะอาดได้ เช่น พวกกุญแจ เพราะรังสีตัวนี้มีความเข้มข้นค่อนข้างสูง และเป็นอันตรายมากต่อผิวหนัง ไม่สามารถที่จะเอามาใช้กับมนุษย์ได้นะคะ เขาเอาไว้ฆ่าเชื้อโรคแบบบนวัสดุเท่านั้นค่ะ

2021.02.09 8:28

อรรถสิทธิ์

แสง UV เอาไว้ฆ่าเชื้อโรคเหรอ คิดว่าไม่น่าจะใช้งานได้ดีเท่าไหร่นะ โดยเฉพาะกับเจ้าเชื้อที่ชื่อว่าเดลต้า ตอนนี้มันพัฒนาตัวเองไปไกลมากแล้วนะครับ คิดว่าการป้องกันที่ดีคือการใช้ แอลกอฮอล์กับพวกเคมีที่กำจัดเชื้อโรคนะครับ ที่สามามารถป้องกันได้จริง แต่ตอนี้เจ้าเชื้อโอเมคอล ที่เป็นตัวใหม่ อันนี้ไม่แน่ใจว่าพวกนี้ยังจะเอาอยู่ไหม

2021.12.27 12:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ความป่วยไข้

รักษารากฟันทำอย่างไร

การตั้งภรรภ์

ข้อควรระวังสำหรับการตั้งครรภ์เข้าเดือนที่ 4

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

All (ประกัน)

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่)

วิธีที่ทำให้คุณแม่ตั้งครรภ์นอนหลับสบาย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี