Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนท้องเป็นตะคริวอยู่เรื่อยทำอย่างไรดี

สวัสดีค่ะ ดิฉันตั้งครรภ์ได้สี่เดือนกว่าแล้ว กินอาหารได้ปกติค่ะ ไม่ค่อยแพ้ท้องแล้ว แต่ปัญหาที่เจออยู่ตอนนี้สิคะ น่ากังวลอยู่เหมือนกัน ดิฉันเป็นตะคริวอยู่เรื่อยเลยค่ะ ใครพอมีวิธีหรือคำแนะนำบ้างไหมคะ? ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุทธิพล

การที่คุณแม่เป็นตะคริว เพราะขาของคุณแม่ต้องรับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นและการขยายตัวของมดลูกอาจจะไปกดทับเส้นเลือดดำใหญ่ที่ขา อีกสาเหตุนึงอาจมาจากการขาดสารอาหารบางอย่าง เช่น แคลเซียม แมกนีเซียม และเกลือเนื่องจากลูกดึงสารอาหารเหล่านี้ไปด้วย คุณแม่ต้องกินให้เพียงพอนะคะ

2020.01.24 7:35

Korapoo

เป็นตะคริวเนี่ย กลางวันก็ว่าแย่แล้วนะครับ เป็นตอนกลางคืนแย่กว่าอีก พี่สาวผมเล่าให้ฟังว่าทรมานมาก ตะคริวขึ้นตื่นมากลางดึกกว่าจะนอนได้อีกก็ยากแล้ว พี่สาวผมก็เอาขาเอาน่องแช่น้ำอุ่นบ้างเพื่อผ่อนคลายกล้ามเนิ้อ มีออกกำลังกายบ้างเพื่อลดการเกร็งตัวของกล้ามเนื้อครับ ลองทำดูนะครับ

2020.01.24 7:35

ปิยวรรณ

ขอบคุณมากครับที่ทำให้ผมรู้สาเหตุของการเป็นตะคริว หมายถึงภรรยาผมน่ะครับ เป็นอยู่เหมือนกัน จะได้ให้กินอาหารที่ช่วยลดการเกิดตะคริว เอาขาแช่น้ำอุ่นบ้าง แล้วการออกกำลังกายก็ช่วยได้เหรอครับ แต่กำลังท้องอยู่ต้องออกกำลังกายแบบไหนล่ะครับ ไม่เป็นไร เดี๋ยวผมลองไปปรึกษาหมอดู แต่ถ้ามีใครเข้ามาอ่านพอจะรู้เรื่องนี้ก็ตอบได้นะครับ

2020.03.24 3:24

Pada

วันก่อนผมกับภรรยาก็ไปหาหมอเรื่องนี้ละครับ เลาอาการให้คุณหมอฟังครับ หมอบอกสาเหตุว่าคุณแม่ตั้งครรภ์มักจะเป็นตะคริวครับ โดยเฉพาะบริเวณน่อง และมักเป็นตอนตั้งครรภ์ 5 เดือนไปแล้ว เพราะเมื่อท้องโตขึ้น มดลูกจะไปกดทับตรงตำแหน่งของอุ้งเชิงกราน ทำให้เลือดไหลเวียนไม่สะดวก แสดงว่าคนที่ตั้งครรภ์เป็นกันทุกคนผมเลยหายเครียดเลยครับ

2020.05.21 4:50

มะม่วง

เป็นตะคริวที่ขาใช่ไหมคะ? เราว่าไม่ใช่เรื่องแปลกเลยนะคะ เพราะว่าคุณกำลังแบกเด็กอีกคนนึงอยู่ในท้องเลยนะคะ เด็กทั้งคน ขาคุณแม่ ร่างกายด้วย ต้องรับน้ำหนักมากกว่าปกติ เราว่าดีนะคะที่ยังเป็นตะคริวตอนนี้ ถ้าเด็กโตกว่านี้ จะไม่ใช่เเค่ตะคริวแล้วค่ะ หลังก็ปวด ท้องก็โย้ ขาก็หนัก เจ็บท้อง รู้สึกอึดอัดตัวด้วย ก็เลยสู้ๆนะคะ

2020.07.16 14:25

ข้าวปุ้น

น่าเห็นใจนะคะ กว่าจะมีลูกสักคนต้องอดทนตั้งหลายเดือนกว่าจะคลอด และปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างนึงสำหรับคุณแม่ก็คือการเป็นตะคริวที่ขานั้นเอง ขอแนะนำว่าให้เปลี่ยนท่า ให้เป็นลุกบ้างนั่งบ้าง ไม่ควรยืนนานๆค่ะ ไม่ควรที่จะใช้แรงหรือกำลังหรือทำงานด้วย ควรที่จะพักผ่อนให้เยอะๆ เพื่อให้ร่างกายได้พักฟื้นตัวเอง แล้วเพื่อให้ลูกในท้องจะได้ไม่รับผลกระทบในการเคลื่อนไหวด้วยค่ะ

2020.07.28 9:4

ส้มแป้น

ในการตั้งครรภ์ของคุณแม่จะพบว่ามีการเกิดอาการตะคริวได้บ่อยยิ่งขึ้นในช่วงเดือนหลังๆก่อนคลอด ซึ่งอาการปวดที่ไม่รุนแรงจะไม่ส่งผลกับทารกในครรภ์ แต่ถ้าหากปวดเป็นถี่ๆและความหดเกร็งตัวของกล้ามเนื้อรุนแรงจนทำให้เจ็บมาก คุณแม่อย่างนิ่งนอนใจ ควรรีบไปพบแพทย์เพื่อตรวจรักษานะคะ สำหรับการบรรเทาเมื่อมีอาการตะคริวที่น่อง คือให้เหยียดขาข้างที่เป็นตะคริวออกให้สุด แล้วใช้มือข้างหนึ่งประคองส้นเท้าไว้ ส่วนมืออีกข้างค่อยๆดันปลายเท้าขึ้นมาอย่างช้าๆแล้วนวดที่น่องเบาๆค่ะ

2020.07.28 12:4

Hello..มีใครอยู่มั้ย

บางคนอาจสงสัยว่าคุณแม่ตั้งครรภ์ออกกำลังกายได้เหรอ? ได้ค่ะ ส่วนตัวนะ..เราว่าเป็นสิ่งที่คุณแม่ตั้งครรภ์ต้องทำเลยล่ะ นอกจากร่างกายจะแข็งแรงขณะตั้งครรภ์แล้ว ยังเฟิร์มด้วย หลังจากคลอดลูกไม่ต้องห่วงเรื่องน้ำหนักเกินมากด้วยค่ะ ไม่ใช่ว่าจะห่วงเรื่องความสวยความงามกันหรอก แต่คิดดูนะ ถ้าคุณแม่ไม่แข็งแรงแล้วจะเอาเรี่ยวแรงที่ไหนมาเลี้ยงลูกล่ะคะ

2020.08.25 2:43

อุสยา

คิดว่าเป็นเรื่องปกติของคนท้องค่ะ เพราะว่าคนของทุกคนจะต้องเป็นตะคริวอยู่แล้วเนื่องจากสภาพร่างกายที่เปลี่ยนไปแล้วก็การใช้ชีวิตของเราก็เปลี่ยนไปด้วยเพราะว่ามีอีกชีวิตหนึ่งอยู่ในท้อง ดังนั้นถ้าเมื่อคุณแม่เป็นตะคริวก็ให้เปลี่ยนท่าบ่อยๆ เพราะว่าบางครั้งการนั่งนานๆหรือว่าทำท่าเดิมๆนั้นก็อาจจะทำให้เกิดการเป็นตะคริวได้แต่ไม่ต้องตกใจนะคะเพราะว่าเรื่องการเป็นตะคริวเมื่อตั้งครรภ์นั้นเป็นเรื่องปกติค่ะ

2020.08.31 15:57

เบญจรงค์

@ Hello..มีใครอยู่มั้ย "ถ้าคุณแม่ไม่แข็งแรงแล้วจะเอาเรี่ยวแรงที่ไหนมาเลี้ยงลูก?" ที่คุณพูดก็น่าคิดนะคะ หากตัวเรายังไม่แข็งแรง แล้วเราจะไปดูแลคนอื่นได้ยังไง แหม! พูดซะขนาดนี้ เดี๋ยวเราไปออกกำลังกายเลยดีกว่า😁 สำหรับคนตั้งครรภ์ต้องปรึกษาแพทย์หน่อยก่อนออกกำลังกาย จะได้เกิดประโยชน์สูงสุดทั้งคุณแม่และคุณลูกค่ะ

2020.10.21 15:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์

การมีลูก

ลูกทำอะไรเองได้บ้างเมื่อตื่นตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องที่ดูอ่อนเพลียมากๆ อันตรายไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี