Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์

สามีกับดิฉันแต่งงานกันมา 2-3 ปีแล้ว อยากมีลุูก คิดวางแผนเรื่องนี้กันอยู่ค่ะ อยากทราบเรื่องค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์ หากใครมีความรู้หรือประสบการณ์ในเรื่องนี้ขอคำแนะนำด้วยนะคะ เราสองคนขอบคุณทุกคนล่วงหน้าค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

รุ่งสิทธิ์

ตรวจครรภ์ครั้งแรก ถ้าที่โรงพยาบาลรัฐก็ประมาณ 1,200 - 2,000 บาท แต่ถ้าเป็นเอกชน เขาอาจเสนอแบบแพ็คเกจดูแลไปจนถึงตอนคลอด ประมาณ 10,000-30,000 บาท แต่ต้องดูรายละเอียดด้วยนะคะว่ารวมค่าอะไรบ้าง คลอดแบบไหน มีตรวจโดรเพิ่มเติมมั้ยอาจมีบางรายการที่เราต้องจ่ายเพิ่มเอง

2020.01.24 7:35

Mayuree

ปกติช่วงตั้งครรภ์ ต้องไปตรวจครรภ์ 5 ครั้งแบ่งตามช่วงอายุครรภ์ ครั้งแรกก็ใช้จ่ายแพงหน่อยค่ะ แต่ครั้งต่อไปก็แล้วแต่ว่าตรวจอะไรบ้าง ถ้าเป็นที่โรงพยาบาลรัฐ ครั้งละประมาณ 500 บาท(มียาบำรุงด้วย) ที่คลินิกก็ค่าตรวจแพทย์ครั้งละประมาณ 500 บาท ค่ายาอีก 200-500 บาทและค่าตรวจอื่นๆ(ถ้ามี)

2020.01.24 7:35

สุเมธ

ผมวางแผนกับภรรยาว่าอยากจะมีลูกแล้วครับ เห็นคุยถึงเรื่องฝากครรภ์เลยลองเข้ามาอ่านดู ผมลองคำนวณค่าใช้จ่ายดูก็หลายบาทอยู่นะครับ เดี๋ยวจะไปคุยกับภรรยาว่าเขาอยากจะฝากครรภ์ที่ไหน เพราะต้องเตรียมวางแผนเรื่องค่าใช้จ่ายตรงนี้ไว้ด้วย ต้องรวมเรื่องของบำรุงหรือวิตามินบำรุงไปด้วย นี่ยังไม่รวมค่าคลอดนะ ไม่เป็นไร ต้องไหวครับ

2020.03.22 15:35

mook

อยากมีลูกเท่าไรก็ต้องยอมละคะ นี่สามีเราแอบเข้ามาอ่านเรื่องนี้ด้วยเหรอเนี๊ยะถึงว่ามาถามเราใหญ่เลยว่าอยากมีน้องๆ เราก็แปลกใจเพราะเมื่อก่อนเราถามว่ามีน้องไหมก็บอกไม่เอาละกลัวเลี้ยงไม่ไหว นี่เข้ามาแอบอ่านอันนี้นี่เอง แม๊ ร้ายนักนะสามีเรา นี่เชื่อไหมคะเดียวกลับไปบ้านจะเอาหน้านี่ให้คุณสามีที่รักอ่านดูสิจะว่ายังไงบ้าง

2020.05.21 4:9

อังกาบ###

@สุเมธ @ mook แอบมีมาอ่านเจอคอมเม้นท์กันเองด้วย 555 สามีเห็นหน้านี้แล้วว่ายังไงบ้างคะ จำนนต่อหลักฐานเลยหรือเปล่า😁 กว่าจะคลอดลูกก็ต้องเตรียมค่าใช้จ่ายพอสมควรนะคะ นี่ยังไม่รวมค่าเลี้ยงดูลูกหลังจากที่คลอดออกมาเลยนะเนี่ย ยังไงก็แล้วแต่ หากมีการวางแผนอย่างดี ว่าที่คุณพ่อคุณแม่ทุกคู่ ทำทุกอย่างได้สำเร็จแน่นอนค่ะ

2020.10.20 13:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

All (ประกัน)

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องเป็นตะคริวอยู่เรื่อยทำอย่างไรดี

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เพื่อนเป็นชาวต่างชาติ จะซื้อประกันชีวิตโควิด-19 ของบริษัทอะไรดีคะ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี