Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สินเชื่อส่วนบุคคลคืออะไร แบบไหนเหมาะกับใครค่ะ

สินเชื่อส่วนบุคคลเหมาะกับแค่คนที่มีความจำเป็นเดือดร้อนในการใช้เงินแค่นั้นไหมค่ะ? อยากเข้าใจเรื่องนี้มากขึ้นค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิศิษฏ์

เป็นวงเงินสินเชื่ออเนกประสงค์ที่ผู้กู้สามารถนำไปใช้ได้ตามความต้องการเลยค่ะ หรือเพื่อประโยชน์ของแต่ละคน โดยธนาคารจะพิจารณาอนุมัติให้กับบุคคลทั่วไปที่มีรายได้มั่นคง ประวัติการเงินที่ดี และมีความสามารถในการจ่ายเงินคืน เช่น เป็นพนักงานประจำ มีการผ่อนชำระสินเชื่อตรงต่อเวลาต่อเนื่อง 12 - 24 เดือน แบบนี้ค่ะ

2019.08.01 18:0

Thanalop

ที่รู้มานะครับ ปกติธนาคารจะอนุมัติวงเงินให้สูงสุดประมาณ 5 เท่าของรายได้ เช่น ถ้าเรามีรายได้ 20,000 บาท ก็สามารถกู้สินเชื่อส่วนบุคคลได้ไม่เกิน 100,000 บาท ซึ่งขึ้นอยู่เงื่อนไขการอนุมัติของแต่ละธนาคารหรือสถาบันทางการเงินนั่นแหละ ดอกเบี้ยก็เรียกเก็บเป็นแบบลดต้นลดดอกด้วยครับ

pongsakorn

ดีตรงที่เราไม่ต้องใช้หลักทรัพย์ หรือบุคคลค้ำประกัน เพราะธนาคารจะพิจารณาวงเงินกู้จากเอกสารรายได้ของผู้กู้เป็นหลัก ไม่ต้องวิ่งวุ่นไปหาคนมาค้ำประกัน, อนุมัติวงเงินสูงสุด 5 เท่าของรายได้หรือสูงสุด 2 ล้านบาท ไม่มากเกินไปจนกลายเป็นภาระที่ต้องแบกรับไปอีก 1 – 5 ปี, ผ่อนชำระได้ชัดเจน เลือกผ่อนจ่ายได้ตามความสามารถในการชำระหนี้ถึง 60 เดือนด้วย

porrmate

แม้ว่าเป็นสินเชื่ออเนกประสงค์ ไม่จำกัดวัตถุประสงค์ในการใช้ แต่ผู้กู้อย่างเราก็ควรจะมีสติ และวางแผนให้ดีก่อนตัดสินใจว่าเหมาะกับโจทย์ทางการเงินของเราหรือไม่ จะทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้น เช่น กู้เพื่อซ่อมแซมบ้าน กู้เพื่อเอาไปจ่ายหนี้นอกระบบ หรือกู้เพื่อไปเป็นค่าเทอม โดยภาระที่จะเกิดขึ้นนั้นไม่ควรจะเกิน 40% ของรายได้ที่มีด้วยนะคะ

Yod Rak

เดียวนี้หลายคนมาขอสินเชื่อส่วยบุคคลเยอะมากเพราะ สินเชื่อส่วนบุคคลคือไม่ต้องใช้หลักทรัพย์ หรือบุคคลค้ำประกัน โดยธนาคาร หรือสถาบันการเงินจะพิจารณาวงเงินกู้จากเอกสารรายได้ของผู้กู้เป็นหลัก ข้อดีก็คือผู้กู้ไม่ต้องวิ่งวุ่นไปหาคนมาค้ำประกัน เพราะปัจจุบันก็ไม่ค่อยมีใครอยากเอาอนาคตทางการเงินมาเสี่ยงเพื่อคนอื่น ทำให้ง่ายขึ้นเมื่อต้องการใช้เงิน

2020.03.27 3:30

Kritsada

สินเชื่อส่วนบุคคล หลายคนอาจจะจำภาพว่าเป็นการกู้หนี้ยืมสินสำหรับคนที่มีปัญหาด้านการเงิน แต่ที่จริงแล้วก็ไม่ใช่นะ เพราะแต่ละคนก็มีเหตุผลที่จะไปทำสินเชื่อต่างกัน อย่างถ้านักธุรกิจเขาไม่อยากจะเอาเงินในระบบของเขาเนี่ย ไปลงตู้มเดียวเพื่อจะต่อยอด เขาก็จะไปขอสินเชื่อส่วนบุคคล จะเอาเงินตรงส่วนนี้มาต่อยอดแทนก็ได้ หรือถ้ายังคนธรรมดาเนาะ อยากจะต่อเติมบ้านมีเงินเดือนประจำอยู่นะ แต่ว่สต้องใช้เงินก้อนใหญ่ ก็อาจจะไปขอสินเชื่อมาก็ได้ แต่ก่อนจะขอสินเชื่อก็รู้เรื่องดอกเบี้ยที่เราต้องจ่ายด้วยนะ

2020.04.11 5:41

อรรถสิทธิ์

สินเชื่อส่วนบุคคลก็คือเงินกู้นั่นเองครับ ซึ่งทางแต่ละธนาคารก็จะมีวงเงินที่ให้เราผู้โดยที่ไม่ต้องมีคนค้ำประกันสะดวกสำหรับเราคือถ้าเรามีรายได้เป็นประจำอยู่แล้วและเป็นรายได้ที่มั่นคงและสูงพอสมควรจนทำให้ทางธนาคารมั่นใจว่าเราจะคืนเงินให้กับเขาได้ เขาก็จะยินดีให้เรากู้เงินนั้นเองครับเพื่อเอาไปใช้จ่ายในสิ่งที่เราต้องการยังแต่งงานหรือไปท่องเที่ยวที่เราต้องใช้เงินก้อนใหญ่ เป็นการอำนวยความสะดวกให้กับเราในการทำในสิ่งที่เราต้องการก่อนแล้วค่อยมาผ่อนจ่ายทีหลังได้ ซึ่งเราต้องดูเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยที่เสียว่ามากน้อยแค่ไหนตามที่ธนาคารกำหนดครับ

2020.04.22 6:2

วัลลภา

สินเชื่อส่วนบุคคล คือเงินกู้ ที่ธนาคารยื่นเสนอให้กับคุณโดยที่ไม่มีข้อต่อรองอย่างอื่น หรือใช้สินทรัพย์อื่นๆนอกเหนือจากข้อมูลทางการเงินของตัวคุณเองเท่านั้นอย่างเช่นรายได้ การงานอาชีพของคุณ สินเชื่อส่วนบุคคลมักจะไม่ต้องมีหลักทรัพย์หรือบุคคลค้ำประกันต่างจากสินเชื่อรถยนต์หรือสินเชื่อบ้าน และมักเป็นสินเชื่อเงินกู้ด่วนสำหรับคนที่มีความจำเป็นต้องใช้เงินก้อน ไปจัดการเรื่องต่างๆในชีวิตค่ะ

2020.04.24 6:3

Phara

ถ้าจะอธิบายง่ายๆสินเชื่อส่วนบุคคลก็เหมือนเราไปขอกู้กับธนาคารนั่นแหละค่ะ ซึ่งสาเหตุในการขอกู้ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ดังนั้น เหตุผลที่แต่ละคนจะไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลเพื่อเอามาใช้ก็ต่างกันด้วยค่ะ บางคนอาจจะจำเป็นต้องใช้เงินเขาก็ไปขอสินเชื่อ คนอยากจะสร้างบ้านก็ไปขอสินเชื่อ คนอยากจะเอาเงินไปโปะหนี้นอกระบบก็ไปขอสินเชื่อ บางคนไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน แต่ไม่อยากควักตังค์ตัวเองจ่ายไปขยายกิจการก็ขอสินเชื่อค่ะ

2020.05.24 11:52

Bennie

ตอนนี้คิดว่าหลายคนกำลังมองหาสินเชื่อส่วนบุคคลกันเยอะมากแน่เลย เพราะช่วงนี้หลายคนขาดรายได้ เราว่าสินเชื่อส่วนบุคคลช่วบตอบโจทย์ได้ดีมากเลยในช่วงเวลาแบบนี้เพราะบางที่เงินมันหมุนไม่ทันจริง จะไปยืมใครก็เป็นเหมือนกันหมด แต่คอนนี้ดีนะที่เขาปล่อยวินเชื่อโควิด-19 ออกมา ช่วยให้เราพอได้มีเงินทุนมาหมุนเวียนได้บ้าง

2020.05.26 9:18

Nakharin

สินเชื่อส่วนบุคคล สำหรับคนที่มีความจำเป็นต้องใช้เงินเพิ่ม อาจด้วยหนี้สินที่มีอยู่อย่างที่คุณเข้าใจ แต่มันไม่ใช่แค่นั้นนะ ถ้าคุณต้องการเงินค่าเทอมลูก ค่ารักษาพยาบาล อยากขยายหรือต่อเติมร้าน เพิ่มสภาพคล่องให้ธุรกิจของคุณ ก็ขอสินเชื่อได้ทั้งนั้น อยู่ที่ธนาคารหรือสถาบันการเงินต่างๆว่าเขามีสินเชื่อแบบไหนให้คุณ อาชีพกับเงินเดือนของคุณจะขอได้ที่วงเงินเท่าไหร่ก็ไม่เหมือนกันค่ะ

2020.05.29 15:28

ฮันน่า

เรามีอาชีพธุรกิจส่วนตัวช่วงนี้กิจการที่ทำอยู่ขาดสภาพคล่องจำเป็นต้องใช้เงินเราได้สมัครสินเชื่อของธนาคารหนึ่งไปเมื่อไม่นานมานี่และตอนนี้ก็ได้รับอนุมัติสินเชื่อเรียบร้อยแล้วและได้รับวงเงินที่ต้องการด้วย เราคิดว่าการขอสินเชื่อส่วนบุคคลไม่อยากนะถ้ามีเอกสารพร้อมตามที่ธนาคารกำหนดและสิ่งสำคัญการของสิ่นเชื่อส่วนบุคคลจะไม่ต้องใช้หลักทรัพย์หรือบุคคลค้ำประกันด้วย

2020.07.03 9:38

ธนภัทร

ง่ายๆเลยครับ คือ การกู้เงินสดเป็นก้อนจากธนาคาร เพื่อเอาไปใช้ประโยชน์ตามที่เราต้องการ เหมาะกับคนที่เดือดร้อนเท่านั้นไหม? ก็น่าจะใช่ครับ คนที่ไม่มีเงินเดือดร้อนไหมล่ะครับ?? อย่างเช่น บางคนมีหนี้นอกระบบอยากจะปิดหนี้เค้าก็จะมากู้เงินจากธนาคารไปปิด เพราะว่าดอกเบี้ยถูกกว่าหนี้นอกระบบ หรือบางคนอาจจะไม่มีเงินรักษาตัว เค้าก็อาจจะกู้เงินสักก้อนเพื่อไปรักษาตัวในโรงพยาบาล อีกอย่างสามารถผ่อนใช้คืนธนาคารได้นานถึง 60 เดือน คนก็เลยสนใจทำกันเยอะครับ

2020.07.05 4:43

ลูกอม

สินเชื่อส่วนบุคคลเป็นสินเชื่อที่ธนาคารให้บริการกับผู้กู้ จำนวนเงินมาเป็นก้อน เพื่อนำเงินไปจ่ายได้ตามความต้องการ ซึ่งต่างธนาคารจะมีเงื่อนไขกำหนดดอกเบี้ยร้อยและระยะเวลาการชำระค่างวดที่ชัดเจน เมื่อผู้กู้ได้รับอนุมัติวงเงินสินเชื่อแล้วทางธนาคารจะโอนเงินเข้าบัญชีทันทีและ ดอกเบี้ยก็จะคิดเป็นรายวันนับตั้งแต่วันที่ธนาคารได้โอนเงินเข้าบัญชีผู้กู้ค่ะ

2020.08.25 8:34

BiG=1042

เจ้าของกระทู้ถามว่า "สินเชื่อส่วนบุคคลเหมาะกับแค่คนที่มีความจำเป็นเดือดร้อนในการใช้เงินแค่นั้นไหมคะ?" ก็ใช่สิครับ อยู่ที่ว่าเดือดร้อนเรื่องอะไรก็ไปขอสินเชื่อตามที่คุณต้องเอาเงินไปใช้ แต่สังเกตนะครับ ขอสินเชื่อเมื่อ "มีความจำเป็น" ถ้าไม่ได้จำเป็นหรือเดือดร้อนจริงก็อย่าไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลมาเลยครับ เป็นหนี้เปล่าๆ

2020.08.31 13:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี