Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีเลือกกองทุนรวมอย่างมืออาชีพ

ดิฉันสนใจเรื่องกองทุนรวมค่ะ มันมีให้เลือกหลากหลายมากเลย ทั้งรายละเอียดและเงื่อนไขก็ต่างกัน เราควรเลือกยังไงดีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Brant

นำเอาความเสี่ยงมาพิจารณาร่วมด้วยเสมอค่ะ ใช้มาตรวัดผลการดำเนินงานที่ปรับด้วยความเสี่ยงของกองทุนรวมมีหลากหลายด้วย เช่น ชาร์ป เรโช ว่าผู้จัดการกองทุนสร้างผลตอบแทนได้สูงกว่า ณ 1 หน่วยความเสี่ยงที่เท่ากันไหมหรือมีค่าติดลบก็หมายความว่าผลตอบแทนของกองทุนไม่ดี , เปรียบเทียบผลตอบแทนแบบ Percentile บ้างก็ดี

2019.08.01 18:0

ภิรมย์

อย่างแรกคือดูผลตอบแทนย้อนหลังครับ สามารถดูได้จาก Fund Fact Sheet, หนังสือพิมพ์ธุรกิจ, เว็บไซต์ของแต่ บลจ. ต่างๆ ซึ่งผลตอบแทนของกองทุนรวมนั้นจะมีการเปรียบเทียบกับ ค่า Benchmark (ดัชนีมาตรฐาน) ในแบบที่กองทุนนำมาใช้อ้างอิงผลการดำเนินงาน และควรเลือกเปรียบเทียบด้วยการใช้ Benchmark เดียวกันนะครับ

พิมพ์ใจ

เราควรเลือกแนวทางการลงทุนให้เหมาะสมกับตัวเองค่ะ เพราะการลงทุนแต่ละประเภทมีความเสี่ยง กองทุนที่ลงทุนในตราสารหนี้ที่มีความเสี่ยงต่ำก็ยังมีความเสี่ยงด้านสภาพคล่องหรือความเสี่ยงที่ผู้ออกตราสารจะไม่ชำระหนี้ที่ตกลงกันไว้ หรือกองทุนหุ้น ก็มีความเสี่ยงเช่นเดียวกันกับการลงทุนในหุ้นโดยตรง เพียงแต่ลงทุนในกองทุนมีการกระจายในหุ้นได้หลากหลาย. เลือกดีๆนะคะ

nattawut

ลองดูว่ามีเป้าหมายทางการเงินในระยะสั้น กลาง และยาวอย่างไร ม่ควรมองจากเพียงแค่การจัดอันดับของกองทุนนั้นๆ ในระยะสั้นเท่านั้น เพราะในบางครั้งการจัดการของกองทุนก็ไม่ได้มีการลงทุนด้วยมุมมองในระยะสั้น แต่มีการวางแผนสินทรัพย์ที่ลงทุนในระยะยาวด้วย จึงขึ้นอยู่กับว่านักลงทุนต้องการลงทุนในรูปแบบไหน และการกระจายความเสี่ยงยังเป็นหนึ่งสิ่งที่สำคัญด้วย.

ณี

ที่จริงเวลาลงทุนด้วยกองทุนรวมส่วนมากก็จะมีผู้จัดการกองทุนดำเนินการต่างๆ ให้ ไม่ใช่เหรอครับ แต่ไม่ใช่เราปล่อยให้เขาดำเนินกองทุนจนเราไม่สนใจเรื่องกองทุนที่เราลงเลยนะครับ สำหรับนักลงทุนเราต้องรู้จักศึกษาข้อมูลต่างๆ ติดตามข่าวสารกันตลอดด้วยเหมือนกันเหตุผลเพื่อจะได้ปรับพอร์ตทันหากมีอะไรผิดแปลกไป จากที่เขาแจ้งเรา

2020.04.21 8:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี