Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บางคนวางแผนการเกษียณผิดพลาด เราจะรับมือปัญหานี้อย่างไรดี?

เมื่อเงินหมดแล้วแต่ต้องอยู่ต่อ....หลายคนเครียดมากและบั้นปลายชีวิตไม่มีความสุข เขาพลาดเพราะอะไรกันคะ แก้ไขอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kwang

ประเทศไทยมีสัดส่วนผู้สูงอายุมากถึง 20% ของประชากรทั้งประเทศ เรียกง่ายๆ ว่าเข้าสู่การเป็นสังคมผู้สูงอายุอย่างสมบูรณ์ และจากการสำรวจพบว่ากลุ่มแรงงานในระบบ ช่วงอายุ 40-60 ปี ในกรุงเทพและปริมณฑล มีการวางแผนออมเงินไว้ใช้ในวัยเกษียณที่ผิดพลาด เพราะตระหนักในเรื่องวางแผนเกษียณช้าเกินไปหรือชะล่าใจ ดีแล้วที่คุณสนใจตอนนี้ครับ

2019.08.01 18:0

Sanoh

ผมว่าหลายคนไม่มีความรู้เพียงพอ ทำให้ประเมินสถานการณ์ผิด อาจลืมคิดถึงเรื่องอัตราเงินเฟ้อที่เพิ่มสูงขึ้นเมื่อเวลาผ่านไป หรือประเมินสถานการณ์ออกมาดีกว่าความเป็นจริง โดยหวังว่าตัวเองจะทำกำไรได้จากการลงทุนสินทรัพย์ในอนาคต ซึ่งเป็นเรื่องที่มีความเสี่ยงสูงและไม่แน่นอนนั่นล่ะครับ

Pran

เรื่องสำคัญมากคือการคำนวณค่าใช้จ่าย หากเราคำนวณเงินที่ต้องเก็บสำหรับค่าใช้จ่ายหลังเกษียณไว้น้อยเกินไป ก็เสี่ยงต่อการใช้เงินออมหมดก่อนแน่นอนค่ะ เช่น 28% ของกลุ่มตัวอย่างที่ต้องการเกษียณก่อนกำหนด แต่ส่วนใหญ่กลับมีเงินออมไม่เพียงพอ.เราต้องวางแผนดีๆเพื่อบั้นปลายของเราไม่ต้องซึมเศร้า และเครียดจากการที่มีเงินไม่พอค่ะ

Tidarat

เราควรวางแผนการเงินให้ตรงกับไลฟ์สไตล์ของเราค่ะ. ค้นให้พบว่าอะไรคือสิ่งที่ตัวเองอยากทำมาก เช่น จิบไวน์ ดูหนัง ฟังเพลง อ่านหนังสือ ไปท่องเที่ยว ตีกอล์ฟ เพื่อทำให้เราอยากใช้ชีวิตอย่างมีความสุขในทุกๆ วัน และการออกกำลังกาย พร้อมรับประทานอาหารที่ดี เพราะการดูแลร่างกาย จิตใจ อย่างถูกต้อง ถือเป็นองค์ประกอบในการวางแผนเกษียณด้วยเช่นกันนะคะ

Madee

เราอาจลงทุนไปกับการซื้อสินทรัพย์บางแบบ ที่เป็นสินทรัพย์แบบมีมูลค่าลดลง หรืออาจมีภาระค่าใช้จ่ายที่ตามมาเป็นเงาตามตัว เช่น บ้าน รถ หุ้น เป็นต้น ในบางครั้งเราเข้าใจไปว่าสินทรัพย์เหล่านี้จะเป็นแหล่งของการหารายได้ช่วงวัยเกษียณ แต่ลืมคิดไปถึงค่าใช้จ่าย และความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้น ทางที่ดีควรมีความเข้าใจในการจำแนกสินทรัพย์ให้ได้ด้วยครับ

Sup

มีความจริงข้อหนึ่งของชีวิตที่น่าเศร้านะคะว่าอย่าได้คาดหวังให้ลูกหลานหรือคนอื่นๆ มาเลี้ยงดูตัวตลอดไปในช่วงบั้นปลาย และอย่าคิดไปว่าทรัพย์สมบัติที่มีอยู่จะมากพอใช้ได้ไปจนถึงวันสุดท้ายของชีวิต แต่ควรเข้าใจว่าถ้าจะใช้การลงทุนเพื่อเพิ่มให้เงินงอกเงย ก็ต้องมาพร้อมกับความเสี่ยง และค่าใช้จ่ายเอาไว้ด้วย เพื่อไม่เครียดจนหมดความสุขในปันปลายของตนค่ะ

Norrathee

ที่เราเจอบ่อยเลยนะสำหรับคนใกล้ๆบ้านเรา เขาแก่แล้วแล้วอยากลงทุนโน้นนี่นั่น ปรากฎว่า เอาเงินหลังเกษียณไปลงทุนผิดพลาดบางคนไม่อยากอยู่เฉยๆหลังเกษียณเอาเงินที่เก็บไปลงทุนเช่นเปิดร้านอาหาร ร้านกาแฟฯลฯแล้วเจ๊งเงินเกษียณเก็บมาตั้งนานหมดอดเกษียณ เจอหลายคนเลยที่เป็นแบบนี้แทนที่จะใช้เงินออมอย่างประหยัดกลับอยากมีเพิ่ม

2020.04.21 8:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

ผูก airpay กับ shopee ดีไหมคะ มีประโยชน์ไหม

AirPay / แอร์เพย์

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

mPay เทคนิคการใช้แบบสมบูรณื

ถ้าใช้ AIS mPay mastercard ร่วมกับ Samsung pay มันก็จะเป็น e-wallet ที่สมบูรณ์เลย เพราะแต่เดิมมันใช้ได้แต่ออนไลน์ พอใช้ร่วมกับ Samsung pay ก็ทำให้ใช้งานออฟไลน์กับร้านค้าทั่วไปที่รับ mastercard ได้เลย ทำให้เป็นกระเป๋าเงินอิเล็คทรอนิคส์อย่างแท้จริง ใช้งานจริงในร้านค้าจริงๆ ได้อย่างสะดวก ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินที่พกมาจะสดุดตาโจรไหมเพราเราไม่ต้องพกเงินสดอีกต่อไป

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี