Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากลองซื้อหุ้นกู้ มีทริคดีๆ สำหรับเลือกซื้อหุ้นกู้แนะนำไหมคะ?

เวลาไปธนาคารมีแต่คนเสนอขายหุ้นกู้ บอกว่าผลตอบแทนดี เลยอยากลอง มีทริคสำหรับเลือกซื้อหุ้นกู้แนะนำไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Candice

ง่ายๆ ดูที่ "เครดิตเรทติ้ง (Credit Rating) " เลยครับถ้าเป็น AAA หรือ AA+ถือว่าเป็นหุ้นกู้เกรดดีเว่อร์ผู้ออกหุ้นกู้มีความน่าเชื่อถือและมีความสามารถในการชำระหนี้ซื้อเลยครับ (ขอให้จองทันนะ) 555หุ้นกู้ประเภทนี้จะขายหมดเร็วมากคนทั่วไปมักซื้อไม่ทันเช่น หุ้น ปตท. หรือบริษัทในเครือ

2019.08.01 18:0

Payut

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ ขอถามเพิ่มนิดนึงนะคะถ้าจะเลือกซื้อหุ้นกู้ที่ออกในประเทศ "ไทย" กับ "ต่างประเทศ" สามารถใช้ทริคเครดิตเรทติ้งนี้ในการตัดสินใจได้เหมือนกันไหมคะ?แล้ว Rating นี้มันจะมีการเปลี่ยนแปลงไหมคะ?แบบจะได้เกรดแย่ลงหรือสูงขึ้น อะไรแบบนี้ได้ไหมคะ?

รังรอง

แล้วก็ระวังให้ดี อย่าดูแต่ผลตอบแทน (%) เลขสูงๆเพราะหลายครั้งที่หุ้นกู้ของบางบริษัทเอกชนเชิญชวนการลงทุนด้วยผลตอบแทนสูงๆ เพื่อลดกลบเครดิตเรทติ้งที่ไม่สวยซึ่งนักลงทุนบางคนก็อาจจะเผลอเลอและจ่ายเงินซื้อไปหรือบางคนซื้อทั้งรู้แต่ก็ยอมเสี่ยงดูถ้าบริษัทไม่ผิดนัดชำระ เค้าก็จะได้ผลตอบแทนงามๆ

ศุภวิทย์

ประเทศไทยมีแค่ 2 บริษัทค่ะที่จัดอันดับเครดิต ก็คือ บริษัท ทริสเรทติ้ง จำกัด (TRIS)และ บริษัท ฟิทซ์ เรทติ้งส์ (ประเทศไทย) จำกัด (FITCH)ส่วนต่างประเทศมี 3 บริษัทหลักค่ะได้แก่ Standard & Poor's, Moody's และ Fitch Ratings.พวกเขาเป็นเหมือนนักชิมและคนตรวจคุณภาพอาหาร (บริษัทที่ออกหุ้นกู้) ก่อนส่งต่อให้ผู้บริโภคหรือพวกเรานั่นเองค่ะ

สังวาลย์

ทั้งหุ้นกู้ในไทยและต่างประเทศต่างก็มีการจัดอันดับค่ะ อย่างเช่น บริษัททริสเรทติ้งมีทำ "แนวโน้มอันดับเครดิต" (Rating Outlook) สำหรับทิศทางในอนาคตไว้ด้วยนะคะRating จะโอกาสเพิ่มหรือลดได้ขึ้นกับสภาพคล่องบริษัท การบริหารดำเนินงาน รวมถึงสภาพเศรษฐกิจและอุตสาหกรรมค่ะ สำคัญต้องติดตามข่าวสารเรื่อยๆ นะคะ

Nisarra

ก่อนจะตัดสินใจซื้อหุ้นกู้ คุณต้องรู้ด้วยว่าหุ้นกู้หมายถึงตราสารทางการเงินที่บริษัทเอกชนเป็นผู้ออกตราสารเพื่อระดมทุนไปใช้ดำเนินกิจการ ต้องรู้ขนาดของตลาดของหุ้นกู้ เรามีสิทธิที่จะได้รับดอกเบี้ยจากหุ้นกู้ซึ่งมีการกำหนดวันที่จ่ายเอาไว้แน่นอน ต้องรู้ว่าความเสี่ยงมีอะไรบ้าง ต้องวิเคราะห์ธุรกิจและฐานะทางการเงินของบริษัทอย่างละเอียด เน้นที่งบกระแสเงินสด.

2020.03.03 10:43

Noe

อันนี้เป็นทริคการคำนวนรายได้ กับการซื้อหุ้นกู้นะครับลองๆคิดแบบนี้ครับ ดอกเบี้ยพันธบัตร 5 ปีอยู่ที่ 3.34% และ Credit Spread อยู่ที่ 1.76%ปัจจุบันของหุ้นกู้ในแต่ละช่วงอายุ และระดับ Ratings ต่าง ๆ เช่น หุ้นกู้อายุ 3 – 5 ปี ดังนั้นดอกเบี้ยที่เหมาะสมก็ควรอยู่ที่ระดับใกล้เคียง 3.34 + 1.76 = 5.10% การวิเคราะห์ฐานะทางการเงินของแต่ละบริษัทที่เราจะลงทุนอย่าง ละเอียดก็มีความสำคัญ

2020.04.22 14:22

Banpot S.

อย่างแรกก่อนที่เลือกจะเลือกหุ้นในบริษัทไหนเราต้องรู้ก่อนว่ารายได้ของธุรกิจนั้นมาจากไหนบ้าง ต้องมีรายได้ที่สม่ำเสมอ 2.เงินที่ได้ไปต่อยอดได้มากน้อยแค่ไหน (ธุรกิจมีอนาคตไหม) 3.ธุรกิจนั้นมีความแข็งแรงมั่นคงมากแค่ไหน ต้องวิเคราะห์ว่าเค้าจะมีเงินมาจ่ายคืนเราได้ไหม ลองดูเข้าไปเช็คข้อมูลคร่าวๆได้ที่ Tris Rating ครับ เค้ามีการจัดอันดับความน่าเชื่อถือไว้เกี่ยวกับเรื่องนี้ แต่ก็ไม่ได้ฟันธงนะครับว่าข้อมูลจะละเอียด ส่วนนึงเราต้องมองตลาดให้ขาดด้วยครับ

2020.07.05 4:31

BOOT

ไปดูที่นักวิเคราะห์เขาวิเคราะห์หุ้นกันสิครับ คนกลุ่มนี้เขาวิเคราะห์กันอย่างจริงจังมาก และมีความรู้ด้วย เราสามารถไปติดตามได้ที่ บริษัทที่เขาจัดลำดับให้เราว่าหุ้นตัวไหนอยู่ลำดับไหน มีบริษัท FITCH , TRIS , Moody’s และ S&P,ซึ่งบริษัทเหล่านี้จะวิเคราะห์ความเสี่ยงและให้คะแนนออกมา เป็นตัวเอที่คอมเม้นบนๆบอกไปแหละครับ

2020.07.31 14:53

แมวไทย

เราเห็นว่าใครๆชอบลงทุนซื้อหุ้นกัน เราไม่เข้าใจว่าการเล่นหุ้นมันดีอย่างไร ถ้าใครสักคนมีเงินแล้วเอาเงินนั้นไปซื้อหุ้นจะได้เงินเยอะกว่าการฝากเงินในธนาคารอย่างนั้นหรือ เราเองก็ไม่เข้าใจจริงๆ ถ้าว่าการซื้อหุ้นจะได้ผลตอบแทนดีกว่าฝากธนาคาร เราจะพยายามเก็บเงินให้ได้สักก้อนหนึ่ง เพื่อจะได้ซื้อหุ้นเอาไว้เกร็งกำไร จะได้มีเงินเก็บกับเขาบ้าง

2020.08.25 5:14

-PanPan##

อยากรู้จังว่าในช่วงสถานการณ์ไม่ปกติแบบนี้และเศรษฐกิจไม่ค่อยดีนัก นักลงทุนในหุ้นเค้ามีวิธีการปรับตัวหรืออยู่รอดยังไงกันอะคะ? เราไม่ใช่นักลงทุนมองภาพไม่ค่อยออก ถ้าพูดเรื่องการลงทุนในหุ้นตอนนี้ เราคงส่ายหน้าอย่างเดียวเพราะกลัวขาดทุน หากดูจากสถานการณ์หลายๆอย่างน่ะค่ะ เลยสงสัยไงว่าคนที่เค้าลงทุนกันไปแล้วเป็นยังไงบ้าง

2020.08.31 10:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี