Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันสังคมคุ้มครองผู้ใช้แรงงานในกรณีเป็นผู้ว่างงาน

เนื่องจากบริษัททีผมทำงานปัจจุบันซึ่งผมได้ทำงานที่นี่มากว่าสิบปี แต่มาปีนี้ทางบริษัทประสบปัญหาสภาพคล่องทางการเงิน และมีข่าวว่าจะเลิกจ้างพนักงานบางส่วน ผมเกรงว่าอาจจะเป็นหนึ่งในพนักงานที่ถูกเลิกจ้างเร็วนี้ จึงพยามหาข้อมูลเกี่ยวกับการขอรับประโยชน์ทดแทนในกรณีว่างงานหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Caterina

ในกรณีที่ลาออกหรือถูกเลิกจ้างโดยไม่มีความผิดกฏหมาย สามารถยื่นเรื่องเพื่อขอรับประโยชน์ทดแทนกรณีว่างงานได้ที่สำนักงานประกันสังคม ผู้ประกันตนจะได้รับเงินทดแทนร้อยละ50ของค่าจ้างโดยเฉลี่ยโยคิดจากฐานเงินเดือนที่ส่งเงินสมทบ โดยจะได้รับค่าชดเชยปีละไม่เกิน180วัน หรือ6เดือน

2020.01.24 7:35

Sirada

การได้รับประโยชน์ทดแทนกรณีว่างงานนั้น ผู้ประกันตนจะต้องปฏิบัตามเงื่อนไขของสำนักงานประกันสังคม อย่างเช่นต้องไปขึ้นทะเบียนผู้ว่างงานที่สำนักงานจัดหางาน มีความพร้อมที่จะทำงานที่สำนักงานจัดหางาน ตามที่มีการจัดให้ ไม่ปฏิเสธการทำงานและฝึกงาน และต้องไปรายงานตัวต่อสำนกงานจัดหางานเดือนละ 1ครั้ง

2020.01.24 7:35

อภิชาติ

ประกันสังคมคุ้มครองผู้ใช้แรงงานในกรณีเป็นผู้ว่างงานดังนี้ครับ อย่างแรกที่ได้รับ ได้รับเงินทดแทนระหว่างการว่างงานปีละไม่เกิน 180 วัน ในอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างเฉลี่ย โดยคำนวณจากฐานเงินสมทบขั้นต่ำเดือนละ 1,650 บาท และฐานเงินสมทบสูงสุดไม่เกิน 15,000 บาท ตัวอย่างเช่น ผู้ประกันตนมีเงินเดือนเฉลี่ย 10,000 บาท จะได้รับเดือนละ 5,000 บาท ครับ

2020.04.23 14:20

ข้าวโพด

@Sirada น่าสงสารหลายคนนะครับที่ต้องตกงานในช่วงนี้จริงๆที่จะออกมาหางานอย่างอื่นทำหลายคนก็มีความคิดว่าถ้าออกจากงานประจำแล้วมาเป็นนายตัวเองอย่าลืมนะครับว่าฝนตกงานช่วงนี้ไม่ใช่แค่ 1000 2000 เป็นหลักแสนเลยนะครับขอบคุณคิดถึงเรื่องการวางแผนในการใช้เงินชดเชยแต่ละเดือนอย่างดีถ้าในกรณีฝนตกงานนะครับโดยความเป็นห่วงว่าชีวิตหลังจากนี้ยังไง

2021.04.26 15:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี