Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมลงทุนยังไงก็ไม่รวยสักที ปัญหาคงเป็นเพราะตะบี้ตะบันลงทุนแบบไม่มีแบบแผนใช่ไหมครับ ทางแก้ทำไงดี

เริ่มต้นปีนี้ ผมอยากตั้งอกตั้งใจวางเป้าหมายใหม่ที่ดีต่อใจริงๆครับ เพราะผมอกหักซ้ำๆมากับการลงทุนแล้วครับ เคยตั้งเป้าว่าจะรวยแน่ๆปีนี้ๆ แต่ก็พลาดตลอด ไม่ล่มจมก็ดีแค่ไหนแล้ว ผมคิดว่าทุ่มเงินอย่างเดียวก็พอแต่มันไม่ใช่เลย ทางออกคือไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุทธิพงศ์

ถ้าคุณตะบี้ตะบันลงทุนอย่างไม่มีแผน เอะอะอะไรก็ทุ่มเงินเข้าไปอย่างเดียว มันก็เหมือนหลับตาขับรถบนทางด่วน รอเวลาดับอนาถอย่างเดียวครับ ดังนั้น คุณจะต้องสร้างแผนและนโยบายการลงทุนของตัวเองให้ชัดเจน โดยตั้งเป้าหมายและวัตถุประสงค์ของการลงทุนให้ชัด เช่น จะแต่งงานอีก 2 ปี ใช้เงินหกแสน จะดาวน์บ้านอีก 6 เดือนใช้เงินสามแสน เก็บตังค์เพื่อเกษียณที่จะใช้ในอีก 30 ปีให้ได้เจ็ดล้าน เมื่อได้เป้าชัดเจน ว่าจะเอาเงินไปทำอะไร และใช้เท่าไร ก็จะช่วยให้ลงทุนได้อย่างมีกลยุทธ์มากขึ้นได้ครับ

2019.08.01 14:23

Jira

เราต้องเข้าใจว่าตัวเองรับความเสี่ยงได้แค่ไหนทำให้ไม่ลงทุนมือเติบเกินกว่าที่ควรจะเป็น เมื่อลงทุนโดยการใช้เหตุผล ลดอารมณ์หรือความโลภ การลงทุนก็จะเป็นไปตามแผน หรือเมื่อประเมินตัวเองว่ารับความเสี่ยงได้สูง ก็ควรกระจายความเสี่ยงโดยการจัดพอร์ตการลงทุนที่ชัดเจนจะดีกว่า เช่น แบ่งสัดส่วนเงิน 100 บาท กระจายลงทุนในหุ้น 60 บาท ตราสารหนี้ 30 บาท อีก 10 บาทจะไปลงทุนในทอง วันไหนตลาดร่วง ก็ไม่เจ็บตัวมาก เพราะได้กระจายความเสี่ยงตามสินทรัพย์ในสัดส่วนที่เหมาะสมกับความเสี่ยงที่รับได้ไงครับ

2019.08.01 14:24

Jongchit

ก็จริงนะคะคือการลงทุนก็ต้องคอยสังเกตช่วงเวลาดีๆค่ะ คือต้องใจเย็นๆแล้วก็คอยติดตามดูหุ้นตลอดเวลาว่าอัตราความแปรผันของตลาดหุ้นจะเป็นไปในทางทิศไหน คือต้องมีประสบการณ์การเล่นหุ้นค่ะถึงจะสามารถรู้ได้ว่า ช่วงเวลาไหนควรทำอะไรไม่ใช่ทวีปตะวันเล่นอย่างเดียวเลยก็ไม่ไหวนะคะ ขึ้นอยู่กับหลายอย่างตามช่วงเวลาอาจจะเรื่องของดวงก็ด้วยนะคะ

2020.04.29 4:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี