Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หลังแต่งงานก็ต้องมีการวางแผนที่ดีต่อเนื่องไหม?

ตอนนี้ได้วางแผนกับคู่ของตัวเองเรื่องการเงินต่างๆไปบ้างแล้วอยากทราบว่าแผนการเงินของเราต้องมีการวางแผนกันไปอย่างต่อเนื่องอย่างไรเมื่อแต่งงานไปแล้วเพื่อจะไม่มีปัญหาขัดแย้งกัน เพราะเป็นห่วงไม่อยากให้มีปัญหาใดๆเกิดขึ้นเลย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิริยะ

สถาบันครอบครัวนั้นสำคัญมากที่จะทำให้บุคคลคนหนึ่งมีคุณภาพไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นๆ ดังนั้นการที่เพื่อนๆมีความพร้อมมากๆจริงๆในการมีลูกจะช่วยให้ลูกๆของเพื่อนๆนั้นเป็นประโยชน์ต่อสังคมแทนที่จะเป็นปัญหาของสังคม แล้วการวางแผนที่ดีเรื่องเงินก็จะช่วยลดความตึงเครียดปัญหาสะสมที่ทำให้หลายต่อหลายคู่เลือกที่จะใช้วิธีแสดงความรุนแรงต่อกันได้ด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

Brant

การวางแผนก่อนการแต่งงานจะช่วยให้มีการวางแผนด้วยดันไปจนถึงหลังแต่งงานเลยนะคะ แล้วเพื่อนๆจะเห็นผลดีของการวางแผนที่ดีมีชีวิตคู่ที่มีความสุข มีครอบครัวที่มีความสุขอย่าปล่อยให้เรื่องเงินมาขัดขวางความสุขของเราไปนะคะ บทความนี้ช่วยเตรียมความพร้อมให้กับคนที่กำลังจะแต่งงาน

2020.01.24 7:35

สนธิ

ใช่แล้วครับหลังแต่งงานก็ต้องวางแผนร่วมกันว่าจะทำอะไรด้วยกันบ้าง มีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างที่ต้องคิดถึง เงินเดือนที่มีอยู่จากเพียงพอหรือพอใช้จ่ายสำหรับคน 2 คนไหม ถ้าทำงานฝ่ายเดียวเพลงพอมีเงินเหลือเก็บในกรณีที่เกิดเหตุฉุกเฉินในอนาคตหรือเปล่า หรือถ้าจำเป็นต้องผ่อนบ้านผ่อนรถจำเป็นต้องคำนวณค่าใช้จ่ายในการใช้จ่ายแต่ละเดือนด้วยว่าเพียงพอต่อการใช้จ่ายไหมมีหลายปัจจัยที่ต้องคิดด้วยกันครับ

2020.05.07 4:51

ชม

เราว่าจะก่อนแต่งงานตอนแต่งงานหรือว่าหลังแต่งงานจะต้องมีการวางแผนอยู่เสมอ แล้วแผนก็ต้องปรับเปลี่ยนแล้วก็ยืดหยุ่นด้วยว่าเป็นไปไม่ได้ที่ทุกอย่างจะเป็นไปตามที่เราวางแผนไว้แล้วต้องมีแผงคอยรองรับอยู่เสมออย่างถ้าหลังแต่งงานแล้วชีวิตหรือฐานะทางการเงินไม่ได้เป็นอย่างที่คิดเราก็ต้องมาคุยกันแล้วก็วางแผนกันต่อไปแต่ถ้าไม่วางแผนเลย แต่ว่าชีวิตหลังแต่งงานอาจจะไม่มีความสุขก็ได้

2020.10.14 7:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (เศรษฐกิจ)

มองหา Podcast ดี ๆ ฟังได้สาระเพลิน ๆ น่ะครับ แนะนำหน่อย!

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ภรรยาออกมาเป็นแม่บ้านครับ

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ทำไมศูนย์อาหารต้องใช้คูปอง

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงานใหม่,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยากสร้างครอบครัวแล้วจะต้องมีเงินสักเท่าไหร่ครับ

All (การวางแผนการเงืน)

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี