Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กำลังวางแผนจะไปเที่ยวต่างประเทศค่ะ อยากลดค่าใช้จ่ายได้ด้วยระดับนึง มีวิธียังไงบ้างค่ะ

เราทำงานฟรีแลนซ์นี่ล่ะค่ะ แต่อยากจะไปหาประสบการณ์ในการท่องเที่ยวต่างประเทศและอยากเปิดหูเปิดตาด้วย เพื่อพักสมองจากงานฟรีแลนซ์ที่หนักหน่วง แต่ด้วยลักษณะของอาชีพอย่างเราก็ไม่ได้มีเงินเก็บอะไรเยอะมากมาย เลยอยากวางแผนแบบที่รัดกุมค่าใช้จ่ายหน่อยๆ มีวิธีไหนดีๆบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เพิ่ม

วิธีของผมคือ ทำแพลนเที่ยวและวิธีการเดินทางต่าง ๆ ตั้งแต่เนิ่น ๆ เราจะสามารถประมาณค่าใช้จ่ายล่วงหน้าได้ และสามารถเที่ยวได้อย่างเป็นระบบดี , เคล็ดลับสำหรับการแลกเงินก่อนเดินทางคือควรแลกเงินเฉลี่ย ๆ ไป ถ้าค่าเงินถูกก็อาจจะแลกไว้ก่อนเยอะหน่อยหรือพอก่อนเดินทางค่าเงินถูกลงไปอีกก็ให้แลกเพิ่มเพราะจะได้เป็นการเฉลี่ยกับรอบแรกที่แลกไว้ได้ครับ

2019.08.01 15:33

Som Wang

เราว่า การจองที่พักล่วงหน้าก่อนเดินทางถือว่าเป็นสิ่งที่ควรจะทำทุกครั้งเมื่อไปต่างประเทศเลย และยิ่งจองล่วงหน้าก่อนนาน ๆ ยิ่งมีสิทธิ์ที่จะได้ห้องพักในราคาที่ถูกกว่า ตอนจองกระชั้นชิดใกล้วันเดินทาง แถมยังทำให้เราสบายใจอีกด้วยว่ามีที่พักแล้วแน่นอน ควรเลือกจองที่พักผ่านเว็บไซต์ที่เป็นเว็บไซต์รวบรวมและเปรียบเทียบราคาห้องพักเพราะจะได้ราคาที่ถูกกว่ากับการจองผ่านที่พักเองโดยตรงด้วยจ้า

2019.08.01 15:34

Korapoo

อย่างแรกเราต้องคำนวณก่อนนะคะว่าที่ที่เราจะไปนั้นต้องใช้เงินเท่าไหร่ หลังจากนั้นมาคำนวณยอดค่าใช้จ่ายของเราในแต่ละเดือนว่าเราจะต้องเหลือเงินเท่าไหร่เพื่อจะเก็บให้ได้ตามเป้าหมาย ถ้าเราไม่อยากเป็นหนี้เราก็ต้องคำนวณดูว่าเราหมดค่าใช้จ่ายไปกับอะไรบ้าง แล้วเพื่อจะเหลือเงินตามเป้าหมายเราต้องจำกัดการใช้เงินในรายการต่างๆตามที่เราคิดว่าจะทำได้ค่ะ

2020.04.29 14:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เชียงใหม่ที่ไหนน่าสนใจ

ประกันการเดินทาง

เที่ยวเขาใหญ่บ้านเรา

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่าง Booking กับAgoda และ Traveloka จองโรงแรมเว็บไหนดีกว่า

All (เศรษฐกิจ)

ค่าธรรมเนียม VOA คือ อะไร

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยนี้คุ้มครองการเดินทางของเราอย่างไรคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

ราคาห้องพักในเว็บต่างๆทำไมแพงกว่าเวลาจองกับโรงแรมโดยตรงครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี