Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องรู้อะไรก่อนลงทุน

เราและสามีอยากเปิดกิจการส่วนตัวเล็กๆที่บ้าน น่าจะเป็นร้านสแตนเลสค่ะ สามีเป็นช่างและชำนาญเรื่องนี้ ส่วนตัวฉันก็ชอบเรื่องบัญชีคิดว่าเราสองคนน่าจะลองทำอะไรที่เป็นธุรกิจของตัวเอง แต่เราสองคนยังไม่กล้าที่จะเปิดเพราะยังไม่มีความรู้มากพอ ดังนั้นอยากทราบว่าเราจะเปิดร้านมีอะไรที่เราควรเตรียมตัวก่อนไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มงคล

ในความเป็นจริงคุณอาจไม่รู้อะไรเลยตอนเริ่มต้นครั้งแรกซึ่งเป็นเรื่องปกติจงเริ่มต้นลงมือทำเถอะ"เทิร์นเนอร์"บอกว่าตอนที่เริ่มลงทุนในธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ครั้งแรกเขาไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่าจะซื้อทรัพย์สินเหล่านี้อย่างไรหรือจะปล่อยบ้านให้เช่าและอีกมากมาย แต่ได้เรียนรู้จากการลงมือทำไปเลย

2020.01.24 7:35

Cindy

จริงอยู่ที่การลาออกจากงานประจำจะทำให้มีเวลามากขึ้นในการสร้างธุรกิจตนเองแต่จงซื่อสัตย์กับตนเองหน่อยในเมื่อสัปดาห์หนึ่งมีตั้ง 168 ชั่วโมงถ้าใช้เวลาแค่40ชั่วโมงกับงานประจำอีก50 ชั่วโมงในการนอนหลับ ก็จะมีเวลาเหลืออีกมากมาย อย่าเพิ่งรีบตัดสินใจออกจากงานตอนนี้ครับดูแนวโนมไปสักระยะ

2020.01.24 7:35

Udom

ก็ถ้าจะเปิดร้านก็ต้องดูทำเลของร้านใช่ไหมคะ จะบริหารร้านยังไงจะเปิดร้านเมื่อไหร่ ให้บริการอะไรบ้าง ถ้าเป็นร้านสแตนเลส ก็เรื่องอุปกรณ์ เรื่องลูกน้อง แล้วก็จะเปิดร้านแล้วก็ต้องลงทุน ในช่วงแรกๆร้านคงทำกำไรให้ไม่ได้ดังนั้นเราจำเป็นต้องมีเงินทุนสำรองต้องดูว่าในช่วงแรกๆเรามีเงินทุนสำรองสำหรับเปิดร้านเท่าไหร่สำรองสำหรับค่าใช้จ่ายเท่าไหร่อันนี้ก็ต้องเป็นเรื่องที่เราดูด้วย

2020.05.18 12:27

แมวน้ำ

ก็ดีนะคะที่คุณทั้งสองมีความรู้ความสามารถในงานที่จะทำ ก็ไม่ยากนะคะก่อนอื่นคุณต้องรู้ว่าคุณมีทุนอยู่เท่าไหร่เพื่อที่สามารถจะเปิดร้านได้ โดยไม่ต้องไปกู้ยืมนะคะ เพื่อที่คุณจะได้ไม่มีภาระที่ต้องใช้จ่ายเพิ่ม และคุณต้องเปิดร้านที่ไม่ใหญ่โต ทำเพียงแค่ทุนเท่าที่จำเป็น แล้วค่อยๆขยายขึ้นเรื่อยๆเมื่อเห็นว่าธุรกิจไปได้ดี

2020.10.22 8:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี