Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องการลดหนี้

ขอเข้าเรื่องเลยนะคะ ตอนนี้เป็นหนี้จากการไปยืมเพื่อนมาลงทุน แล้วก็มีหนี้จากบัตรเครดิตด้วยรวมๆหนี้ที่เป็นอยู่ตอนนี้ สามแสนกว่าแล้ว อยากสอบถามว่าหนี้ขนาดนี้เราสามารถปิดให้จบเลยได้ไหมมีวิธีหรือเคล็ดลับอะไรไหมที่จะแนะนำเราได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kwang

เราแนะนำให้ปิดจากก้อนที่เล็กที่สุดก่อนครับ สาเหตุนั่นก็เพราะว่า การปิดก้อนเล็กได้ก่อนจะทำให้ เกิด “กำลังใจ” ในการที่จะปิดหนี้ก้อนถัดๆไปได้ครับ ถือเป็นสิ่งที่สำคัญมากเลยนะครับ เวลาคนที่เรามานั่งมองตัวเลขเยอะๆที่เราไม่รู้ว่ามันจะหมดลงเมื่อไหร่ มันจะทำให้เสียกำลังใจได้

2020.01.24 7:35

Sanoh

วิธีการเป็นเพียงส่วนหนึ่งที่จะทำให้เราปลดหนี้ได้ แต่กำลังใจและวินัยเป็นสิ่งสำคัญที่จะทำให้เราไปถึงเป้าหมาย”สำหรับผู้เริ่มต้น แนะนำว่า ถ้ายังพอมีเงินเหลือหลังจากหักค่าใช้จ่ายต่อเดือน ก็ให้เอาตรงส่วนนั้นมาโป๊ะหนี้เพิ่ม เพื่อให้สามารถปิดได้เร็วขึ้นอีกครับ

2020.01.24 7:35

Marie

ถ้า 3 แสนกว่าเลยไม่มั่นใจค่ะว่าจะปิดทีเดียวให้จบได้ยังไง แต่ว่าเคยมีคนแนะนำนะถ้าเรามีหนี้จากหลายๆเจ้าอยากจะรวมหนี้ให้เป็นหนี้เจ้าเดียวก็ผ่อนกับเจ้าเดียวแนะนำให้ไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลค่ะ เพราะการขอสินเชื่อส่วนบุคคลเอาเงินมาโปะหนี้เจ้าใหญ่ๆให้หมดจะเหลือแค่เจ้าใหญ่เจ้าเดียวจะทำให้เราบริหารเงินง่ายแถมการขอสินเชื่อส่วนบุคคลเราสามารถผ่อนจ่ายแบบทบต้นทบดอกซึ่งจะช่วยให้เราผ่อนหรือว่าชำระหนี้ได้เร็วขึ้น

2020.05.19 14:33

สาวิตรี

เราว่าหนี้ขนาดนี้ให้ปิดทีเดียวมันยากหน่อยนะคะแต่ถ้าคุณสามารถขอสินเชื่อส่วนบุคคลซึ่งในตอนนี้เราเห็นว่าธนาคารก็มีอัตราดอกเบี้ยเกี่ยวกับสินเชื่อนี้ในราคาที่ถูกค่ะ ถ้าคุณสามารถขอสินเชื่อนี้ได้ก็สามารถไปปิดหนี้ที่คุณค้างอยู่ได้นะคะ แล้วหลังจากนั้นคุณก็จะมีหนี้อยู่ก้อนเดียวเท่านั้นคือหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล

2020.10.13 5:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน)

บิลค่าน้ำประปาเกินมา 2 วันจ่ายที่ไหนได้บ้างครับ

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

น้องที่ทำงานเป็นหนี้นอกระบบ

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี