Forum
แก้ไขล่าสุด: 

น้องที่ทำงานเป็นหนี้นอกระบบ

ช่วงนี้เห็นน้องที่ทำงานเครียดมากเพราะไปกู้เงินนอกระบบมาให้สามีไปจ่ายค่าแรงคนงาน น้องเราใชห้ฟังว่าเสียดอกเบี้ยแพงมาก เราถามแล้วทำไมไปกู้น้องบอกมันได้เงินเร็วที่สุดแต่ดอกแพง กรณีของน้องเราจะช่วยอะไรได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rocio

ปัจจุบัน ธนาคารออมสิน และธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธ.ก.ส.) ได้มีโครงการสินเชื่อเพื่อใช้จ่ายฉุกเฉิน สำหรับผู้มีรายได้น้อย เพื่อแก้ปัญหาหนี้นอกระบบใครที่สนใจสามารถเข้าไปติดต่อขอสินเชื่อกับทั้ง 2 ธนาคารโดยตรงได้ตั้งแต่วันนี้ จนถึงวันที่ 31 มีนาคม 2563

2020.01.24 7:35

Sawatdi

ลองให้น้องที่ทำงานพูดคุยกับเจ้าหนี้ถึงปัญหาที่เกิดขึ้น ซึ่งอาจจะขอยืดระยะเวลาชำระหนี้ออกไปก่อน โดยขอให้คงอัตราดอกเบี้ยเท่าเดิม หรือขอลดดอกเบี้ยบางส่วนลงมาได้ไหม พร้อมรับปากจะไม่ผิดนัดและจ่ายเงินที่เหลือตามเวลาเราเป็นลูกหนี้ชั้นดี ไม่ค่อยมีปัญหาในการจ่ายหนี้

2020.01.24 7:35

Kittibun

ผมคิดว่าคุณควรไปปรึกษาสถาบันทางการเงินดีกว่าครับว่ามีสินเชื่อตัวไหนที่เราสามารถทำได้เพื่อเอามาโปะหนี้นอกระบบ เพราะว่าหนี้นอกระบบเค้าคิดดอกเบี้ยแพงมาก(พูดง่ายๆว่าเอาเปรียบ)และคิดแบบวันต่อวันเลย การที่น้องที่ออฟฟิศคุณยืดเยื้อไปเรื่อยๆจะไม่เป็นผลดีกับตัวเค้าและครอบครัว แต่ส่วนใหญ่ที่เจอแบบนี้เค้าจะขอพวกสินเชื่อส่วนบุคคลกันนะครับ

2020.05.14 12:2

อุดม

ได้เงินไว แต่ผลสุดท้ายก็ไปไม่รอด แบบนี้เกิดขึ้นบ่อยครับสำหรับเงินกู้นอกระบบ แต่ตอนนี้ไม่ต้องห่วงเรื่องแบบนี้แล้วนะครับ เดียวนี้เขามีโครงการช่วยเหลือหนี้นอกระบบออกมาเยอะมากแล้วเหมือนที่เพื่อนๆบอก ยังไงบอกน้องที่ทำงานนะครับ ว่าเรื่องนี้มีทางออกครับ แล้ววันหน้าวันหลังก็อย่าไปใช้บริการอีกนะครับ เดี่ยวนี้เงินกู้ที่ถูกต้องมีเยอะครับ

2020.10.26 13:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

รู้สึกว่าธนาคารออมสินจะให้มาตรการที่ชัดเจนสุด ณ เวลานี้ สำหรับการพักชำระหนี้ค่ะ

All (ธนาคาร),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เงินเดือนสามีโดนอายัด

All (หนี้สิน)

อยากคุยกับแฟนเรื่องหนี้ของเขาเราควรทำอย่างไรดี

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อส่วนบุคคลใช้อะไรได้บ้าง

ทุกวันนี้สินเชื่อออกมาเยอะเหลือเกิน โดยส่วนตัวแล้วก็มีหนี้อยู่พอสมควร อยากถามว่าเราจะเลือกสินเชื่ออะไรดีที่เหมาะกับเรา เงินเดือนเหลือสิ้นเดือนก็ไม่มากค่ะเลยกังวลว่ากู้มาแล้วจะส่งไหวไหมขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

การเป็นบุคคลล้มละลาย หมายถึงหมดตัวใช่ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี