Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

หนูทำงานพาร์ไทม์ เป็นเซลล์ขายตรงที่หนึ่ง ถ้าอยากจะมีรถยนต์เป็นของตัวเองซักคัน ต้องเตรียมเงินเผื่อไว้ซักเท่าไหร่ได้คะ หนูไม่มีปัญญาซื้อสดเเน่ คงต้องผ่อน จะออกรถทั้งที อยากวางเเผนสักนิด ไม่อยากเป็นหนี้นาน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

sukanya

ถ้าน้องไม่อยากผ่อนนาน ต้องวางเงินดาวน์เยอะหน่อย ที่เหลือทะยอยผ่อนพร้อมดอกเบี้ย โดยทั่วไปรถยนต์ผ่อนประมาณ 5-7 ปี ก็หมดหนี้เเล้ว เเต่ถ้ามีเงินก้อนก็ให้เอามาโป่ะ จะได้ไม่เสียดอกเบี้ยมาก ถ้ามีเเฟนก็ให้เเฟนช่วยผ่อนด้วยก็ได้ น้องจะได้ไม่หนักเกิน เพราะยังมีค่าน้ำมันที่ต้องเผื่อไว้อีก

2019.10.20 13:11

อดิศักดิ์

นอกจากค่าผ่อน อย่าลืมเผื่อเงินไว้สำหรับค่าประกันรถด้วยนะคะ ปีนึง หมื่นกว่าบาท เลือกบริษัทที่มีชื่เสียงหน่อย ทำยาวๆ ต่อเนื่อง บริษัทจะมีส่วนลดให้ด้วยค่ะ พอใช้รถยนต์ไปได้สักระยะ ค่าใช้จ่ายที่ผุดมาเเน่ๆ อีกตัว คือค่าซ่อมเเซมบำรุงรักษา ถ้าไม่อยากอะไหล่พังเร็ว เเต่ละครั้งที่เราขับรถควรดูเเลใส่ใจมันนะคะ

2019.10.22 21:42

ชาลี

ก็ต้องคิดก่อนนะครับว่าจำเป็นจริงๆต้องใช้รถยนต์ไหม หรือจริงๆแล้วจำเป็นจริงๆไหมที่เราต้องมีหนี้สินครับ การถามคำถามตัวเองแบบนี้จะเป็นการทบทวนว่า เราไม่จำเป็นต้องมีรถก็ได้ ถ้าดูจากรูปแบบการทำงาน สามารถที่จะประหยัดได้ไหมครับ ให้สามารถมีเงินก่อนหรือเก็บเงินเป็นก้อนเพื่อซื้อสดดีกว่า อย่ามาแบกภาระหนี้สินเจ็บหัวเปล่าๆครับ

2020.10.22 9:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

การเป็นบุคคลล้มละลาย หมายถึงหมดตัวใช่ไหม?

ตัวช่วยชำระหนี้

การยกเลิกการขายทอดตลาด

All (หนี้สิน)

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี