Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

ที่จริงตัวเองไม่ได้มีหนี้สินอะไร แต่เมื่อประมาณต้นปีก่อนที่จะเจอโรคระบาด เคยคิดจะสร้างหนี้ค่ะ ตอนนั้นอยากได้มอเตอร์ไซค์ใหม่คันนึง แต่ก็คิดกลับไปกลับมา ลังเลอยู่นาน จนสุดท้ายเจอกับวิกฤตโควิด-19 ซะก่อน ก็เลยยังไม่ทันได้ซื้อค่ะ แต่เห็นข่าวตอนนี้มีมาตรการหลายอย่างเพื่อช่วยเหลือคนที่เป็นหนี้ เช่นการพักชำระหนี้ ไม่ค่อยเข้าใจค่ะว่าหมายถึงอะไร หมายถึงเราไม่ต้องจ่ายหนี้ทั้งต้นทั้งดอกเลยไม๊คะ เช่นถ้าเราเพิ่งซื้อมอเตอร์ไซค์เมื่อเดือนมีนาคม เดือนเมษายน พฤษภาคม มิถุนายน ก็ไม่ต้องจ่ายอย่างนั้นหรอคะ ขอช่วยอธิบายให้แบบเข้าใจง่ายๆได้ไม๊คะ ขอบคุณค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Torie

เท่าที่ผมรู้นะครับ มาตรการนี้สำหรับลูกค้าเงินกู้ของธนาคาร ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นพวกบริษัทลิสซิ่งจะใช้มาตรการนี้ด้วยไม๊ แต่โดยหลักการแล้ว ถึงแม้เราจะไม่ได้ส่งเงินต้น แต่ดอกเบี้ยก็ยังคงเดินตามปกติครับ ดังนั้นถึงแม้ว่าธนาคารจะบอกว่าเราไม่ต้องส่งเงินต้น แต่ยังไงก็ต้องจ่ายดอกเบี้ยอยู่ดี เพียงแต่ขึ้นอยู่กับแต่ละธนาคาร ว่าจะให้จ่ายดอกเบี้ยยังไง อัตราไหน จ่ายเมื่อไหร่เท่านั้นเองครับ ดีใจด้วยนะครับที่ลังเลในตอนนั้น ตอนนี้ก็เลยไม่มีหนี้ สภาพการณ์แบบนี้ใครที่ไม่มีหนี้ คนนั้นชีวิตสบายที่สุดครับ

2020.04.07 9:35

Nam

ก็เลือกได้ค่ะว่าจะพักชำระหนี้แบบไหนเท่าที่เรารู้มันมีการพักชำระ 2 แบบที่ธนาคารแห่งประเทศไทยออกมาก็คือการพักชำระเงินต้นและก็การพักชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยค่ะทั้ง 2 แบบเราสามารถเลือกได้ว่าเราจะหยุดพักชำระแบบไหนส่วนตัวเราตอนนี้ใช้วิธีพักชำระเงินต้นค่ะแต่ยังจ่ายดอกเบี้ยอยู่ก็ว่าหลังจาก 6 เดือนแล้วตอนที่เรากลับมาจ่ายใหม่ก็จ่ายเงินเท่าเดิมแต่ถ้าเลือกอีกแบบหนึ่งหลังจาก 6 เดือนไปแล้วเราจะต้องจ่ายมากขึ้นค่ะ

2020.11.27 7:13

⭐..ในหมู่ดาว..⭐

ดีนะที่เจ้าของกระทู้ลังเลว่าจะซื้อรถมอเตอร์ไซค์ดีมั้ย ลังเงได้ถูกจัวะเวลามาก ไม่อย่างนั้น ตอนนี้คุณจะต้องปวดหัวกับค่างวดผ่อนรถมอเตอร์ไซค์ มีหลายคนที่เจอกับปัญหานั้นค่ะ ถึงแม้จะมีการพักชำระหนี้มาให้ แต่เจ้าของรถซึ่งยังเป็นลูกหนี้ของธนาคารอยู่ก็ยังต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ ขอให้จ่ายค่างวดรถกันหมดเร็วๆนะคะ

2020.12.15 23:29

Rungroj452488

ดีนะที่เจ้าของกระทู้กลับตัวทัน บางคนกลับตัวไม่ทันเพราะเพิ่งถอยรถมาได้ไม่กี่เดือน โดยปกติก็สามารถชำระค่างวดรถได้สบายๆเพราะทำงานมีรายได้ทุกเดือน แต่ต้องมาเจอการทำมาหากินที่ฝืดเคืองจากการระบาดของโควิด-19 แย่ไปตามๆกันเลยครับ รายได้ที่เคยได้รับมันหดหายไป บางคนต้องตัดใจขายรถไปก่อน ยอมเสียน้อยดีกว่าแบกเอาไว้แล้วเจ็บตัวหนักครับ

2021.02.13 5:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

อยากคุยกับแฟนเรื่องหนี้ของเขาเราควรทำอย่างไรดี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

All (ธนาคาร),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เงินเดือนสามีโดนอายัด

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (ธนาคาร)

รู้สึกว่าธนาคารออมสินจะให้มาตรการที่ชัดเจนสุด ณ เวลานี้ สำหรับการพักชำระหนี้ค่ะ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อรถ,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

รถหลุดจำนำ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี