Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินขาดมือทำไงดี

อยากขอให้เพื่อนๆพี่น้องๆช่วยเล่าประสบการณ์ด้วยว่า ถ้าเงินเกิดขาดมือขึ้นมาจะทำไงยังที่ถามแบบนี้เพราะตอนนี้กำลังเกิดขึ้นกับตัวเองครับ เงินไม่พอใช้ในแต่ละเดือนบางทีต้องไปยืมคนอื่นมาก่อน เพื่อนๆทำยังไงเพื่อไม่ให้เงินขาดมือครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kate

หนึ่งในปัญหาที่มนุษย์เงินเดือนหลายๆ คนมักจะต้องเจอก็คือ ปัญหา เงินขาดมือ หรือเงินไม่พอใช้ในแต่ละเดือนนั่นเอง ซึ่งปัญหาต่อมาของการที่ เงินขาดมือ นี้ก็คือปัญหาหนี้สิน เพราะต้องไปหยิบยืมเงินจากคนอื่นมาเพื่อใช้ในช่วงที่เราเงินขาดมือ และหากว่าประสบปัญหาแค่ช่วงเวลาไม่นานและสามารถใช้คืนเงินที่หยิบยืมมาได้หมดก็คงไม่เป็นไร แต่หากว่าไม่สามารถแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นได้และไม่สามารถคืนเงินที่ยืมมาได้ แบบนี้ได้เดือดร้อนกันอย่างแน่นอน

2020.01.24 7:35

panupong

สิ่งแรกที่ควรทำทันทีเมื่อมีปัญหาเงินขาดมือก็คือ การลดรายจ่ายทุกอย่างลง เพื่อให้เรามีเงินเหลือมากขึ้นนั่นเอง ไม่ว่าเราจะประสบปัญหาเงินขาดมือจากสาเหตุอะไรก็ตาม เราควรจะใช้จ่ายเท่าที่จำเป็นเท่านั้นในช่วงนี้ เช่น ค่าน้ำ ค่าไฟฟ้า ค่าของอุปโภคบริโภคต่าง ๆ เป็นต้น ซึ่งแต่ละค่าใช้จ่ายนั้นก็จะต้องลดลงจากปกติด้วย อาจจะดูเครียดๆ หน่อยในช่วงแรก แต่เชื่อเถอะว่าการที่ลดรายจ่ายลงนี้จะช่วยให้เราสถานการณ์ดีขึ้น

2020.01.24 7:35

Paponthee

ต้องกลับไปถามตัวเองก่อนว่าที่เงินขาดมือนั้นเป็นเพราะอะไร ก็ต้องไปแก้ที่จุดนั้นครับ ถ้าบอกว่ามีรายจ่ายเพิ่ม รายจ่ายนั้นคืออะไร ถ้าไม่ใช่สิ่งจำเป็น นั่นคือเราฟุ่มเฟือยครับ ถ้ามันเป็นสิ่งจำเป็นนั่นคือเราไม่ออมเงินครับ ผมไม่ได้จะว่าหรือซ้ำเติมใครนะครับที่พูดมาเนี่ย ผมเคยเป็นมาก่อน ผมหาข้ออ้างให้ตัวเองหลายครั้ง สุดท้ายแล้ว ที่ผมบอกไปเมื่อกี้ละครับมันคือความจริงที่ผมต้องยอมรับ

2020.03.20 8:18

Narawit

ก็ต้องตรวจดูอ่ะคะว่าเรามีรายได้ต่อเดือนเท่าไหร่? แล้วใช้จ่ายไปกับอะไรบ้าง? ถ้าเห็นว่าใช้จ่ายไปกับเรื่องที่ไม่จำเป็นก็หยุด...แล้วปรับเปลี่ยนการใช้เงินใหม่!! พยายามหาคูปองที่ใช้ลดราคาเพื่อไปซื้อของและก็จะจำกัดการซื้อ พยายามซื้อของแต่ที่จำเป็นจริงๆ ไม่ออกไปกินข้าวข้างนอก แค่นี้ก็น่าจะทำให้ประหยัดได้แล้วคะ

2020.05.04 12:14

ต้นตาล

เงินขาดมือเป็นปัญหาที่หลายคนกำลังเผชิญอยู่ในทุกวันนี้ ในสภาพเศรษฐกิจแย่ลงรายได้กับรายจ่ายไม่สมดุลกัน แต่เพื่อที่เราจะแก้ไขปัญหานี้ได้ คิดว่าเราต้องควบคุมค่าใช้จ่ายโดยที่ต้องทำบัญชีรายจ่ายให้เห็นว่าสิ่งไหนที่เราจ่ายเยอะเกินไป สิ่งไหนที่เป็นค่าใช้จ่ายไม่จำเป็น วิธีนี้เราก็สามารถที่จะจำกัดค่าใช้จ่ายได้ระดับหนึ่ง

2020.10.12 3:50

จันทิมา

ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีทำงานอยู่ไหมคะ แล้วได้เงินเดือนประมาณเท่าไรคะ ตอนนี้คิดว่าเพื่อนๆหลายคนน่าจะเจอแบบเดียวกันคะ โควิดนี่ทำให้เราเจอเรื่องแบบนี้กันเยอะมากขึ้น ถ้าคุณทำงานเป็ฯคนที่มีเงินเดือนประจำ ตอนนี้ของ ธนาคารออมสินเขามีสินเชื่อที่กู้ได้ประมาณ 1หมื่นกว่าบาทนะคะ ไปขอดูก่อนไหมคะ อาจได้มาหมุนก็น่าจะดีคะ

2021.06.28 7:20

🌳Lookjan

เรื่องที่เจ้าของกระทู้ถามมาเนี่ย เคยเป็นมาแล้วกันแทบทุกคนล่ะค่ะ อยู่ที่ว่าจะเป็นน้อยหรือเป็นมาก เป็นบางครั้งบางคราวหรือเป็นมาแบบยาวๆแล้ว อย่างหลังนี่คือเจ็บปวดมากอะ มีคนเข้ามาคอมเม้นท์และให้คำแนะนำเจ้าของกระทู้เยอะแล้วเนอะ เราจะแนะนำอะไรดี.. ประหยัดไว้ก่อนแหละ แล้วหางานพิเศษทำเพิ่มด้วย เงินจะได้ไม่ขาดมือนานค่ะ

2021.07.18 14:26

พิชญ์ชญาดา

แบบนี้ต้อง จัดสรรรายรับรายจ่ายให้ดีๆไหม ไม่ทราบว่าเป็นแบบนี้มานานแค่ไหนแล้ว แล้ว ที่ไปยืมๆคนอื่นมา ไม่ทราว่าตอนนี้ยอดหนี้ประมาณเท่าไรแล้ว อย่าพยายามไปยืมเงินจากคนอื่นอีกนะคะ จ่ายหนี้เก่าให้จบก่อน แล้วจัดรายได้ให้ใช้ได้มนแต่ละเดือนคะ ช่วงนี้อาจจะต้องปรับเปลี่ยนบางอย่าง แต่ไม่นานหลอกถ้าทำได้ก็จะเบาขึ้นเยอะเลยคะ

2021.08.21 4:30

filmฟิล์ม

สภาพทางการเงินของเจ้าของกระทู้เป็นยังไงบ้างครับ หลังจากที่ได้เข้ามาอ่านคอมเม้นท์แล้ว เอาไปปรับใช้ยังไงบ้าง ได้ผลมั้ยครับ ยิ่งเดี๋ยวนี้จะลำบากหน่อย บางคนพยายามวางแผนการเงินแล้วแต่ก็ยังไม่สามารถทำตามได้ ถ้าหางานพิเศษทำเพิ่มเติมจากงานประจำที่ทำอยู่ได้มันจะดีมากๆเลยครับ อะไรที่ประหยัดได้ก็ประหยัดกันไปก่อนครับ

2021.09.30 4:49

รัชดาภรณ์

เราเคยคะเรื่องเงินขาดมือ แต่ก็เป็นแค่ช่วงเดียวเท่านั้นคะ ตอนนั้นยอมรับเลยว่าเครียดมากเหมือนกัน ทำงานเงินเดือนก็มีแต่ทำไมเงินไม่เหลือเลย ก็ได้มาน้งคิดดูคะว่าเงินเดือนที่ได้เอาไปทำอะไรหมด สรุปคือ เราหมดกับการไปกินอาหารนอกบ้านบ่อยๆคะ บางอาทิตย์ไปทานนอกบ้านเกลือบทุกวัน ค่าใช้จ่ายเลยเพิ่มมา ตอนนี้ก็เบาเรื่องนี้ลงแล้ว ก็พอมีเงินเก็บบ้างแล้ว

2022.01.30 7:51

วเรณย์

ถ้าเป็นผมเหรอ ผมจะหาแหล่งเงินสำรองครับ อย่างตอนนี้ผมก็สมัครบัตรกดเงินสดเอาไว้ครับ แต่ก้ไม่ได้คิดว่าจะเอามาใช้มั่วๆนะครับ เพียงแค่ทำเอาติดตัวไว้ให้อุ่นใจเทานั้นเอง ถ้าช่วงไหนที่รายได้ขาด หรือว่าหมุนเงินไม่ทัน ตอนนั้นแหละครับที่ผมจะใช้บริการเจ้าบัตรกดเงินสดที่ผมไปทำมา คิดว่าทำแบบนี้น่าจะเป็นทางรอดที่ดีครับ

2022.02.27 16:42

somchai

ช่วงนี้เจ้าของกระทู้เป็นยังไงบ้างครับ อาการเงินขาดมือดีขึ้นมั้ย..แซวเล่นนะ เป็นกันทั้งนั้นล่ะครับอาการนี้ บางคนเป็นบ่อย บางคนนานๆเป็นที ทางแก้ก็คือ พยายามเก็บเงินเอาไว้บ้าง เผื่อไว้ยามฉุกเฉินจะได้มีเงินสำรองเอามาหมุนก่อน เก็บทีละน้อย แม้จะมีอาการเงินขาดมืออยู่บ้างก็เก็บเงินได้ครับ ลองพยายามดู เริ่มจากทีละน้อยครับ

2022.04.17 15:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

อยากคุยกับแฟนเรื่องหนี้ของเขาเราควรทำอย่างไรดี

All (หนี้สิน)

มีหนี้สินแล้วครอบครัวทะเลากันทำไงดี

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ประกันภัยรถยนต์,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี