Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากคุยกับแฟนเรื่องหนี้ของเขาเราควรทำอย่างไรดี

เราขอปรึกษาเรื่องการพูดคุยกับแฟเกี่ยวกับเรื่องหนี้สินที่เขาเป็นอยู่จริงๆแล้วเขาไม่เคยบอกเราเลยว่าเขาเป็นหนี้อะไรเท่าไรแต่เราได้ยินเขาคุยโทรศัพท์กับเพื่อนเรื่องนี้ เรากลัวว่าถ้าเราไปคุยกับเขา ไม่เราก็เขาต้องทะเลาะกันแน่เราไม่อยากเป็นแบบนั้น เราเลยอยากปรึกษากับเพื่อนๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kaeo

ในเมื่อคุณได้เริ่มคุยเรื่องเงินกันแล้ว คุณควรตกลงวันที่จะคุยเรื่องเงินกันเดือนละครั้งเพื่อทบทวนเป้าหมายและพูดคุยเรื่องการเงินอื่นๆกันคอยสนับสนุน เป็นกำลังใจ และคอยเตือนเกี่ยวกับนิสัยแย่ๆ ของคุณ เป้าหมายทางการเงินจะเป็นเรื่องง่ายหากคุณช่วยกันกับคนที่คุณรักและรักคุณเช่นกัน

2020.01.24 7:35

Phassakorn

การที่เศรษฐกิจชะลอตัวนั้นหมายความว่าสามารถรับประทานอาหารนอกบ้านได้น้อยลงหรือต้องอยู่บ้านแทนการไปเที่ยว พ่อแม่อาจจะไม่มีเงินให้เท่าที่เคยรวมถึงเงินกองทุนสำหรับการเรียนต่อ ในขณะที่บางบ้าน ปัญหาทางการเงินนั้นหมายความว่ากำลังจะต้องมีการเปลี่ยนแปลงครั้งยิ่งใหญ่

2020.01.24 7:35

Phanumas

คุณเป็นคนที่รู้จักแฟนคุณดีที่สุด ดังนั้น คุณน่าจะรู้ว่าถ้าเขามีหนี้จริงๆ สาเหตุที่เขาไม่บอกคุณคืออะไร เป็นเพราะกลัวว่าจะทำให้คุณผิดหวังหรือไม่อยากให้คุณเครียดและเดือดร้อนไปด้วยมั้ย ถ้าใช่ นั่นคือเขาเป็นห่วงคุณ คุณก็สามารถถามเขาด้วยความห่วงใยกลับไปได้ว่ามีเรื่องอะไรหรือเปล่าทำไมดูเครียดจัง มีอะไรอยากเล่าให้ฟังหรืออยากให้ช่วยมั้ย? ทำให้เขาแน่ใจว่าคุณพร้อมจะช่วยและอยู่เคียงข้างเขาค่ะ

2020.03.26 4:2

Paponsan

อย่างที่เม้นท์ที่สามบอกเลยค่ะ คุณต้องคุยกับเขาเองเพราะดูท่าแล้วเขาคงไม่มาคุยกับคุณแน่ ถ้าเขายอมบอกคุณแล้ว คุณก็บอกเขาไปเลยว่าคราวหน้าหากมีเรื่องอะไรก็ให้มาคุยมาปรึกษากัน จะได้ไม่ต้องมาเครียดมาวิตกกังวลกันอยู่อย่างนี้ เพราะมันไม่เป็นผลดีกับใครเลย แทนที่จะแก้ปัญหาได้เร็วกลับต้องมาเสียเวลากับการนิ่งเงียบค่ะ

2020.05.18 14:10

ธัญญารัตน์

ถ้าเป็นเรา เราเลือกที่จะไม่คุยนะ เพราะว่าเรารู้สึกว่าเราอยากให้เกียรติแฟนเรา ถ้าเขาอยากบอก เค้าคงบอกเรานานแล้ว และอีกอย่างก็เป็นแฟนที่คบกัน ยังไม่ใช่สามีภรรยา ถ้าเป็นเรา เราว่าค่อนข้างยากที่จะคุยกันเรื่องแบบนี้ และผู้ชายจะชอบรู้สึกว่าตัวเองจัดการได้ ถ้าเราไปยุ่งมากเกินไปเค้าอาจจะเสียใจและรู้สึกไม่ไว้ใจเราก็ได้นะค่ะ

2020.07.23 9:0

ดุริย

ไม่ทราบว่าเป็นแค่ แฟนหรือว่าจดทะเบียนสมรสกันแล้วครับ ทำไมถามแบบนี้ เพราะ ถ้าแค่เป็นแฟนแล้วยังไม่ได้จดทะเบียนกัน การที่เขาเป็นหนี้ มันจะไม่ส่งผลกับเราแน่นอน แต่ถ้าจดทะเบียนกันแล้ว เข้าไปคุยเรื่องเพราะว่า ถ้าปล่อยไว้แล้วหนี้ไม่ได้รับการจัดการที่ถูกต้อง มันจะเสียหายระยะยาว แถมอาจตามมาด้วยการหย่าร้างได้นะครับ

2020.07.30 15:6

กระต่าย

แฟนในที่นี้ที่คุณบอก เป็นแค่แฟน หรือเป็นสามีคะ เราขอแนะในกรณีที่เป็นแฟนนะคะ ถ้าพูดถึงการเป็นหนี้ของแฟน ถ้าเขาไม่บอกตั้งแต่แรก หมายความว่าเขาไม่อยากบอกให้คุณรู้ เราว่าคุณอย่าไปถามเลยเดี๋ยวจะทำให้เขาโกรธได้ว่ายุ่งเรื่องส่วนตัวของเขา แต่ถ้าในกรณีที่เขาเป็นสามีคุณ เราก็คิดคุณควรจะถามเพื่อมีอะไรจะได้ช่วยเหลือกันได้ค่ะ

2020.08.12 1:14

พิษรัก...💔

ไม่รู้ว่าเรื่องของเจ้าของกระทู้จบลงอย่างไรนะครับ ได้เข้าไปคุยกับแฟนมั้ยหรือว่าแฟนของคุณเป็นคนเอ่ยปากคุยเอง เรื่องเงิน เรื่องหนี้ มันพูดยากนะ แต่ถ้าเป็นสามีภรรยาเป็นครอบครัวเดียวกันยังไงก็ต้องคุยกันครับ ไม่ว่าใครจะถูกจะผิดแต่ถ้าเป็นหนี้แล้วก็ต้องรับผิดชอบร่วมกัน อาจไม่ใช่แค่ตัวเงินแต่เป็นเรื่องของความรู้สึกครับ..กำลังใจ

2020.08.27 4:47

แนน

ดูปฏิกิริยาของแฟนก่อนนะคะ ปกติแล้วนิสัยของแฟนคุณเป็นอย่างไร คุณเชื่อใจแฟนของคุณมากน้อยแค่ไหนคะ ถ้าแฟนของคุณไม่บอกคุณนั่นหมายความว่า เขาไม่ไว้ใจคุณ หรือว่าไม่จำเป็นต้องบอกเพราะว่าสามารถที่จะจัดการได้แล้ว เลยไม่อยากทำให้คุณไม่สบายใจหรือเปล่า ถ้าเป็นเพราะเหตุผลหลังนี้ ก็ไม่ต้องเป็นห่วงอะไรค่ะแสดงว่าคุณเป็นคนที่ไว้ใจได้ น่ารัก

2020.10.21 12:40

พงศ์พิทักษ์

ผมว่า ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะดีใจมากเลยครับ ที่แฟนเข้ามาถามเรื่องนี้ครับ แฟนคุณอาจจะไม่อยากให้คุณเหนื่อยใจกับเรื่องนี้ก็ได้ครับ เลยไม่อยากบอกให้คุณทราบนะครับ แต่คุณรองๆคุยดีๆนะครับ อย่าง มีอะไรให้ช่วยไหม อยากช่วยจริงๆ อะไรแบบนี้นะครับ ผมว่าคุณที่อยู่ด้วยกันยังไงก็ต้องคุยกันเรื่องนี้ครับ ไม่อย่างนั้นไปไม่รอดครับ

2021.09.25 5:33

พัชรพล

ใช่ๆ ในฐานะที่ผมเป็นผู้ชายนะครับ ก็ไม่ค่อยจะบอกให้แฟนทราบเรื่องของปัญหาเท่าไรหลอกครับ แต่ถามว่า ถ้าแฟนผมมาคุบเรื่องปัญหาแบบนี้ ซึ่งเป็นปัญหาของผม ผมไม่โกรธเลยนะครับ ผมจะชอบมากครับที่เขามาสนใจเรื่องของเรา บางครั้งความคิดของแฟนอาจจะเป็นทางเลือกก็ได้นะครับ บางครั้งผมก็ได้แฟนนี้แหละครับที่ช่วยคิดวิธีแก้ปัญหาให้ผม

2021.10.17 16:8

WariT :)

เปิดเรื่องมาขนาดนี้จะบอกว่าไม่อยากรู้เรื่องตอนต่อไปก็แสดงว่าผมพูดไม่จริงแล้วล่ะครับ การพูดคุยกับคนในครอบครัวเป็นเรื่องสำคัญนะ แม้แต่เรื่องหนี้สิน เพราะว่าเมื่อถึงวันนึงอาจต้องมารับรู้อยู่ดีหรืออาจถึงกับต้องช่วยหาเงินมาใช้หนี้คืนด้วยก็ได้ อาจจะมีคนเข้ามาคอมเมนต์บอกคุณไปแล้ว ผมขอเป็นอีกเสียงที่บอกเหมือนกันครับ

2022.01.27 15:58

วรวิทย์

แล้วเราจะไปทะเลาะกับเขาทำไมละครับ ก็ถามตรงๆเลยครับว่ามีอะไรให้เราช่วยเรื่องนี้ไหม ที่เขาไม่บอกคุณอาจจะไม่อยากให้คุณต้องมากังวลก็ได้นะครับ แต่ถ้าคุณไม่ถามเลย เขาก้อาจคิดอีกกว่าคุณไม่ได้สนใจเขานะครับ เอาว่าถามตรงๆไปเลยไม่ต้องถามอ้อมๆหรอกครับยังไงเรื่องพวกนี้เราก็ต้องรู้อยู่ดีไม่ว่าจะวันไหนก็ต้องช่วยกันอยู่แล้วละ

2022.03.31 8:41

/Atiwan/

ได้คุยกับแฟนหรือยังครับ เรื่องหนี้เรื่องสินถือเป็นเรื่องสำคัญเพราะมันอาจส่งผลกระทบกับความสัมพันธ์ภายในครอบครัวได้ ด้วยความเป็นผู้ชาย บางครั้งก็รู้สึกเครียดนะ เนื่องจากต้องดูแลครอบครัว เมื่อมีปัญหาทางการเงินก็ยิ่งเครียดเข้าไปใหญ่ บางทีคนในครอบครัวเลยไม่แน่ใจว่าจะเข้าไปคุยด้วยอย่างไรดี ยังไงก็ขอให้คุยกันเข้าใจนะครับ

2022.04.21 16:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ทำอย่างไรดีเป็นหนี้บัตรเครดิตเกือบ 2 แสนครับ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

All (หนี้สิน)

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

All (หนี้สิน)

มีหนี้สินแล้วครอบครัวทะเลากันทำไงดี

ตัวช่วยชำระหนี้

การยกเลิกการขายทอดตลาด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี