Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

ผมมีคำถามเกี่ยวกับเรื่องการอายัดทรัพย์ของลูกหนี้คือเมื่อสารสั่งให้ยิึทรัพย์แต่เกิดกรณีที่ว่าจำเลยไม่สามารถชำระหนี้ได้แล้วยังไม่มีทรพย์ให้ยึดอีกถ้าเกิดเหตุการณืแบบนี้ ศาลท่านจะมีการพิจรณษเรื่องใดไหม จำเลยต้องมีการชดใช้อะไรเพิ่มเติมไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

หทัย

มื่ออายัดทรัพย์สินก็ไม่ได้...อายัดเงินเดือนก็ไม่ได้ หนี้ต่างๆ ของลูกหนี้หรือจำเลยที่ถูกศาลพิพากษา ก็จะถูกแขวนลอยเอาไว้เฉยๆเมื่อระยะเวลาในการ"แขวนหนี้ 10 ปี"นี้...ผ่านพ้นไปแล้วหนี้ตัวนี้ก็จะหมดอายุความในการยึดหรืออายัดในทันที เจ้าหนี้จะมายึดทรัพย์ หรืออายัดเงินเดือน ที่เพิ่งจะมารู้หรือเพิ่งมาเจอ ภายหลังจาก 10 ปีผ่านพ้นไปแล้ว ไม่ได้อีกต่อไป

2020.01.24 7:35

Naruesorn

การยึด หรืออายัดทรัพย์จะเกิดขึ้นเมื่อเจ้าหนี้ชนะคดีแพ่งฟ้องเรียกหนี้จากเรา แล้วเราไม่ยอมชำระหนี้ให้เจ้าหนี้ภายในระยะเวลาที่กำหนดในคำพิพากษา และศาลได้มีการออก "หมายบังคับคดี" ให้มีการยึด หรืออายัดทรัพย์สินของลูกหนี้เจ้าพนักงานบังคับคดีของกรมบังคับคดีจะเข้ามาทำหน้าที่ยึด หรืออายัดทรัพย์สินของเราต่อไป

2020.01.24 7:35

ฉลวย

คำถามนี้น่าคิดนะคะ ศาลสั่งให้ยึดทรัพย์สินแต่ก็ยังไม่มีทรัพย์สินให้ยึด แล้วตกลงว่าถ้าลูกหนี้ไม่มีอะไรจะให้ยึดจริงๆนี่ เจ้าหนี้เขาจะทำยังไงคะ จะเป็นอย่างที่คอมเม้นท์แรกบอกเลยเหรอคะที่ว่าถ้าคดีเลย 10 ปีไปแล้วก็จบไปเลย จะมายึดมาเอาอะไรไม่ได้อีกแล้วน่ะค่ะ คือเราไม่เคยรู้เรื่องพวกนี้ เลยสนใจอยากจะรู้ ถ้าใครพอจะทราบก็มาบอกกันบ้างนะคะ

2020.05.17 16:21

นกน้อย

น่าสังเกตตรงที่บอกว่าไม่มีทรัพย์สินอะไรให้ยึด จริงๆแล้วจะมีการประเมินเกี่ยวกับราคาทรัพย์สินด้วยนะคะที่เรามี ถ้าเราไม่ได้มีทรัพย์สินอะไรมากมายที่มีค่าเขาจะไม่ถูกยึดทั้งหมดค่ะ และทรัพย์สินที่เอาไว้สำหรับการทำงาน ก็จะไม่สามารถที่จะยึดได้ เพื่อที่จะช่วยเราให้สามารถประกอบกิจการหรือทำงานอาชีพต่อไปได้เพื่อเอามาผ่อนชำระคืนนั้นเอง

2020.10.20 6:28

อายอาย

@หทัย ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากเลยค่ะ เดี๋ยวๆ..เราไม่ใช่เจ้าของกระทู้นะ ปกติไม่ค่อยรู้เรื่องการอายัดทรัพย์สินเท่าไหร่ พอเข้ามาอ่านกระทู้นี้กับคอมเม้นท์ของคุณทำให้รู้มากขึ้นกับเรื่องการอายัดทรัพย์สิน เป็นความรู้ใหม่จริงๆค่ะ ได้รู้เรื่องกฎหมายเพิ่มเติมด้วย พูดถึงการอายัดทรัพย์สิน คงไม่มีใครอยากเจอเรื่องนี้หรอกเนอะ

2021.09.24 15:3

-Aranya-

ต้องค้างชำระหนี้กันมานานถึงเทาไหร่กันเหรอคะถึงจะมีการยึดทรัพย์สินอย่างที่เจ้าของกระทู้ถามมาน่ะค่ะ เป็นหนี้อะไรก็ไม่รู้นะเจ้าของกระทู้ไม่ได้บอกซะด้วย เป็นเรื่องหนี้บัตรเครดิต หนี้บ้าน หรือว่าหนี้รถกันนะ การเป็นหนี้แต่ละประเภทมีเงื่อนไขเหมือนกันมั้ยอะคะสำหรับการที่ศาลจะตัดสินว่าให้ยึดทรัพย์สินของคนที่ค้างชำระหนี้น่ะค่ะ

2022.01.12 6:31

3poom/*

ผมก็เคยสงสัยเหมือนเจ้าของกระทู้นะครับ ขอบคุณที่มาถามแทน ผมเลยได้รู้คำตอบไปด้วย ถ้าถูกยึดทรัพย์สินแต่ว่าไม่มีทรัพย์สินให้ยึดเนี่ยมันเกิดจากอะไรได้บ้างอะครับ คือ คนที่จะถูกยึดทรัพย์ เป็นคนที่แบบทำธุรกิจหรือเปล่า แต่ว่าเงินอาจจะไม่พอชำระหนี้อะไรแบบนี้ก็เลยถูกยึดทรัพย์ น่าจะมีอะไรให้ยึดบ้างนะ ผมเข้าใจถูกปะเนี่ย

2022.03.19 1:32

*aomaom*

เจ้าหนี้จะทำยังไงคะเนี่ย ถ้าศาลมีคำสั่งให้ยึดทรัพย์ลูกหนี้ แต่ลูกหนี้กลับไม่มีทรัพย์สินให้ยึด หมายความว่า เจ้าหนี้จะไม่ได้เงินหรือได้ทรัพท์สินอะไรจากลูกหนี้เพื่อเป็นการชดเชยหนี้สินบ้างเลยเหรอคะ ไม่ใช่ว่าจะไม่สงสารลูกหนี้นะ ถ้าโดนศาลสั่งให้ยึดทรัพย์ขนาดนี้คงเป็นหนี้เยอะมากแหละ การหาเงินมาคืนก็คงจะยากมาก

2022.04.27 5:50

+Lan+

อืม..นั่นสิ ถ้ามีเจ้าหนี้ที่เจอปัญหาแบบที่เจ้าของกระทู้บอกมาจะทำยังไงกับเงินของตัวเองที่ถูกลูกหนี้กู้ไปแต่ยังไม่เอาเงินมาคืน มาจนถึงขั้นตอนอายัดทรัพย์ของลูกหนี้ ซึ่งศาลสั่งให้ยึดทรัพย์แล้วล่ะ แต่ว่าลูกหนี้ไม่สามารถชำระหนี้ แล้วยังไม่มีทรัพย์สินให้ยึดอีก พอรู้อย่างงี้เจ้าหนี้คงจะเซ็งเหมือนกันนะครับเนี่ย

2022.05.25 15:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ทำอย่างไรดีเป็นหนี้บัตรเครดิตเกือบ 2 แสนครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินไม่พอใช้

All (หนี้สิน)

มีหนี้สินแล้วครอบครัวทะเลากันทำไงดี

All (สินเชื่อ),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน),ค่าชดเชยจ้างงาน

ถ้าไม่ได้เงินเยียวยาจากรัฐบาล ช่วงที่รณรงค์ให้ทุกคนอยู่บ้าน จะเอาเงินจากที่ไหนไปส่งค่ารถคะ

All (หนี้สิน)

อยากคุยกับแฟนเรื่องหนี้ของเขาเราควรทำอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี