Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

ผมอยากสอบถามครับว่าหากแม่ผมเป็นหนี้นอกระบบ ตอนกู้ผมไม่รู้เรื่องด้วย แต่ตอนทวงถ้าแม่ไม่มีให้ ผมเองซึ่งเป็นลูกต้องรับใช้หนีแทนไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Paramat

ปกติหนี้นอกระบบตามกฎหมายก็มาไม่ถึงคุณที่จะมาเป็นผู้รับผิดชอบอยู่แล้วครับ แต่สิ่งที่แต่ละคนยอมจะใช้หนี้แทนเป็นเพราะว่าอยู่ในส่วนของความกตัญญูครับ ลองไปเจรจากับทางเจ้าหนี้ดูก่อนนะครับ อาจได้ทางออกดีๆกลับมาหลายเท่าจากการแสดงความกตัญญูช่วยเหลือแม่ครั้งนี้ครับ

2020.01.24 7:35

Patcharee

ต้องให้รู้ก่อนว่าหนี้นอกระบบเป็นลูกหนี้ใครครับ พอบอกหนี้นอกระบบคนไทยนึกไปถึงพวกโหดๆนะครับ แต่ตามหลักกฎหมายคือไม่ต้องชดใช้ครับ ทั้งนี้คุณควรรู้ให้แน่ชัดว่าแม่คุณไปเป็นหนี้ใคร และเป็นหนี้จากอะไร โดยถามจากทางเจ้าหนี้ก็ได้ครับ แต่หากเป็นคนธรรมดาๆ ไม่ได้รวยเหลือกินเหลือใช้ ให้คนอื่นยืมเงินเพราะสงสารเห็นคนอื่น แบบนี้ก็แย่ครับ คุณเองก็ควรคืนเงินไปครับ ใจเขาใจเรา

2020.01.24 7:35

Korrakoj

ในใจคุณคงจะเป็นห่วงแม่มากๆใช่มั้ยคะก่อนจะใช้หนี้ให้แม่คุณต้องคุยกับแม่ให้ดีๆว่าเป็นหนี้ใคร ? กู้มาจำนวนเท่าไหร่ ? กู้มาทำอะไร ? แม่พอมีเงินใช้หนี้หรือเปล่า ? ถ้าแม่คุณกู้มาเพื่อซื้อของบางอย่างสำหรับครอบครัวและเจ้าหนี้เป็นคนที่รู้จักกันดีและแม่พอจะมีเงินคืนก็ให้แม่ทยอยคืนไปตามที่สัญญากัน แต่ถ้าเป็นเจ้าหนี้นอกระบบที่ดอกเบี้ยแพงๆยิ่งปล่อยค้างไว้นานๆเดือดร้อนทั้งคุณแม่และตัวคุณแน่นอน ในกรณีนี้ถ้าคุณสามารถช่วยแม่ได้ก็ช่วยไปเถอะค่ะเรื่องอาจจะไม่ได้เลวร้ายอย่างที่เราคิดไว้ก็ได้ ทุกปัญหามีทางออกเสมอค่ะ

2020.03.20 13:48

Mack

ถึงเราจะไม่รู้เรื่องว่าแม่ไปกู้เงินใครมา ไปกู้เงินมาทำอะไร แต่ด้วยความที่อยุ่ด้วยกัน เวลาเห็นแม่เครียดหรือเห็นคนที่มาทวงเงินแม่ คนเป็นลูกมันก็อดสะเทือนใจไม่ได้ แม้ว่าคุณไม่ต้องจ่ายก็ได้แต่ก็นะ แม่เราไปยืมเขามาแล้วยิ่งถ้ามีคนมาทวงด้วย ถ้าทำได้ก็รีบจัดการให้เรียบร้อยเถอะครับ คุณไปกู้เงินจากธนาคารมาโปะหนี้ของแม่ก่อน แล้วค่อยๆผ่อนดีมั้ยครับ

2020.04.21 8:48

MiNa_00

มันก็อยู่ที่คุณอ่ะคะว่าคุณจะอยากช่วยแม่หรือคุณไม่อยากจะช่วย ?? ไม่มีใครจะตอบแทนคุณได้หรอกค่ะเรื่องนี้คุณต้องตัดสินใจเอง ถ้าคุณคิดว่าคุณเองไม่อยากจะรับผิดชอบเรื่องนี้คุณก็ควรไปคุยกับแม่ให้รู้เรื่องว่าเป็นหนี้เพราะอะไร ช่วยได้เท่าไหร่ก็ว่ากันไป ในฐานะลูก... การช่วยเหลือพ่อแม่ไม่ใช่เรื่องผิดหรือจะเสียเปรียบอะไรตรงไหน คุณเป็นลูกช่วยได้ก็ควรจะช่วยค่ะ

2020.07.03 5:35

PoOH

ถ้าแม่เราเป็นแบบนี้ เราก็คงทำอะไรไม่ได้ค่ะ ยังไงเราก็ต้องช่วยใช่ไหมค่ะ ไม่ใช่ว่าเราเป็นลูกแล้วต้องทำ แต่เราคงทนไม่ได้ถ้าเห็นแม่ถูกทำร้าย หรือลำบาก เพราะหนี้นอกระบบน่ากลัวมากๆ ดอกก็แพงสุดๆ ไม่ว่าตอนนั้นจะมีเหตุผลอะไรก็ตามที่แม่ไปกู้เงินออกมา ตอนนี้เราควรสนใจคือคุยกันกับแม่ เพื่อจะช่วยกันแก้ไขปัญหาดีกว่านะค่ะ ก่อนเรื่องจะบานปลายไปกว่านี้

2020.07.18 15:58

มาลี

สังคมคนไทยเป็นสังคมที่ลูกต้องกตัญญูพ่อแม่สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ดีค่ะฉันก็เห็นด้วย คำว่ากตัญญูรู้คุณคำนี้มันเป็นเหมือนพันธุกรรมที่สืบทอดกันมาตั้งแต่ยุคโบราณจนถึงปัจจุบันนี้ ในเมื่อแม่ของคุณเป็นหนี้นอกระบบมันก็น่ากลัวอยู่แล้วค่ะ ยิ่งไม่สามารถหาเงินจ่ายคืนได้ คุณก็คงจะรู้ว่าเจ้าหนี้จะทำอย่างไรกับลูกหนี้ ถ้าคุณช่วยแม่ของคุณ แม่คุณคงจะดีใจที่เห็นว่าคุณได้ช่วยเหลือท่านในยามลำบาก

2020.08.25 8:18

Jib_5834

เราว่าเจ้าของกระทู้มีคำตอบในใจอยู่แล้วล่ะ คุณคิดว่าควรจะคืนเงินให้กับคนที่แม่ของคุณยืมมาใช่มั้ยคะ? เรื่องกฎหมายก็เรื่องนึง เรื่องของสิ่งที่ควรทำก็เรื่องนึง ถ้าคุณไม่คิดจะจ่ายเงินคืนให้กับเจ้าหนี้คุณคงไม่มาถามในกระทู้นี้หรอก หากคุณอยากช่วยแม่ใช้เงินคืนเจ้าหนี้ก็เข้าไปคุยกับเขาค่ะ เขาคงยินดีที่เจอคนแบบคุณ

2020.08.31 12:54

berryberry

สรุปว่าเจ้าของกระทู้ใช้หนี้แทนแม่หรือเปล่าคะ ไม่ได้ถามเพื่อที่จะได้รู้เรื่องของคนอื่นนะ แต่เราอยากรู้ว่าคุณทำยังไงกับเรื่องนี้เพราะเห็นมาตั้งกระทู้ขอความคิดเห็นจากคนอื่นๆ มันคงเป็นเรื่องสำคัญที่คุณอยากได้คำตอบและเป็นเรื่องที่คุณไม่สบายใจด้วยแหละ จริงมั้ยคะ เผื่อว่าวิธีการจัดการของคุณจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆต่อไปนะคะ

2021.09.28 14:20

สุพัตรา...

เห็นกระทู้แบบนี้แล้วใจคอไม่ดี เจ้าของกระทู้มาถามดูเฉยๆหรือว่ามีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่คะ ตอนนี้เป็นยังไงบ้างเรื่องหนี้นอกระบบ ที่จริงทำให้หนี้มาอยู่ในระบบน่าจะดีกว่านะ อย่างน้อยก็สบายใจที่ไม่ต้องหวาดกลัวกับการถูกตามทวงหนี้น่ะค่ะ แต่ถ้าสามารถชำระคืนได้อย่างที่ไม่มีปัญหาอะไรก็แล้วแต่ทางครอบครัวจะตกลงกันค่ะ

2022.01.11 14:13

มาสุข27

เรื่องหนี้นอกระบบเป็นไงบ้างครับ ต้องชำระหนี้แทนแม่มั้ย อย่างที่มีคนมาคอนเมนต์น่ะว่าไม่ได้มีผลตามกฎหมาย แต่ด้วยความเป็นลูกคงทนไม่ได้ที่จะเห็นแม่ถูกคนที่เป็นเจ้าหนี้มาตามทวงหนี้บ่อยๆ ยังไงก็ต้องช่วยแม่จ่ายบ้าง ลองไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลดูมั้ย เอามาปิดหนี้นอกระบบ จ่ายดอกเบี้ยในระบบถูกกว่าอยู่แล้ว ไม่เครียดด้วยครับ

2022.03.19 4:54

**Kulanat

เรื่องหนี้สินที่เจ้าของกระทู้กังวลอยู่..ตอนที่มาโพสต์น่ะค่ะ ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง จัดการเรียบร้อยแล้วมั้ยคะ ถ้าเป็นหนี้นอกระบบ ไม่ควรปล่อยไว้นานเนอะ ดอกเบี้ยแพงมาก ยิ่งจ่ายเงินคืนช้า ยิ่งไม่มีหวังว่าจะจ่ายหมด คุณมีวิธีจัดการกับหนี้นั้นอย่างไร เข้ามาแนะนำคนอื่นๆได้นะคะ ช่วงนี้ขาดสภาพคล่องทางการเงินกันอยู่หลายคนค่ะ

2022.04.18 15:11

m.ศิรศักดิ์

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะ ว่าเจ้าหนี้นอกระบบเขาจะตามทวงหนี้จากคนในครอบครัวของลูกหนี้ด้วยหรือเปล่า แล้วน้องเจ้าของกระทู้ทำยังไงกับเรื่องนี้ครับ ไปจ่ายหนี้แทนแม่น้องหรือเปล่า หรือว่าแม่หาเงินไปจ่ายเจ้าหนี้แล้ว ยังไงก็คงต้องคืนละมั้ง ผมว่าเจ้าหนี้เขาก็อยากได้คืนแหละ แต่ไม่รู้วาเขาจะทำอย่างไร จะตามทวงจากใครบ้าง

2022.05.24 15:53

Mind

อาจจะตอบเจ้าของกระทู้ไม่ได้ แต่ว่ากำลังประสบปัญหาเหมือนกันค่ะ ต่างกันตรงที่ แม่เป็นหนี้ไม่หยุดหย่อน ไม่เข็ดหลาบ แล้วเราตามใช้ให้จนตอนนี้เรามีปัญหาเรื่องการเงินเอง จึงอยากทราบในข้อกฎหมายว่าต้องรับผิดชอบไหม หรือว่าจะปรับนิสัยแม่ยังไงให้เลิกเป็นหนี้เสียที ควบคุมไม่ได้เลยค่ะ หนักใจมาก

2023.05.29 3:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อส่วนบุคคลใช้อะไรได้บ้าง

ทุกวันนี้สินเชื่อออกมาเยอะเหลือเกิน โดยส่วนตัวแล้วก็มีหนี้อยู่พอสมควร อยากถามว่าเราจะเลือกสินเชื่ออะไรดีที่เหมาะกับเรา เงินเดือนเหลือสิ้นเดือนก็ไม่มากค่ะเลยกังวลว่ากู้มาแล้วจะส่งไหวไหมขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

การเป็นบุคคลล้มละลาย หมายถึงหมดตัวใช่ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี