Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รู้สึกว่าธนาคารออมสินจะให้มาตรการที่ชัดเจนสุด ณ เวลานี้ สำหรับการพักชำระหนี้ค่ะ

เราเป็นลูกค้าธนาคารออมสินอยู่ค่ะ มีหนี้อยู่ก้อนนึงซึ่งอีกไม่นานก็จะหมดแล้ว เมื่อได้มีโอกาสอ่านประกาศของธนาคาร รู้สึกว่ามีมาตรการชัดเจนค่ะ เพราะเห็นเพื่อนๆที่เป็นลูกหนี้ธนาคารอื่นบ่นๆกันเยอะมาก ยังไม่มีอะไรที่ชัดเจนออกมา เช่นสามารถพักชำระเงินต้นแต่ดอกเบี้ยเดินต่อไหม หรือจะหลังจากครบกำหนดพักชำระแล้ว จะต้องเริ่มจ่ายทันทีในจำนวนเงินเท่าไหร่ ส่วนของดอกเบี้ยจะคิดยังไง รู้สึกว่าไม่ค่อยชัดเจนค่ะ แต่สำหรับเราคิดว่าจะไม่เข้าโครงการนี้ เพราะยังสามารถส่งค่างวดได้อยู่ เอาใจช่วยคนที่ยังมีภาระที่จะต้องจ่ายอยู่นะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Aarav

เห็นด้วยครับ ธนาคารออมสินตอนนี้เป็นธนาคารเดียวที่ระบุชัดเจนว่า ดอกเบี้ยของ 3 เดือนที่อยู่ในระหว่างพักชำระนี้ จะคงเท่าเดิมอยู่อย่างนี้แล้วค่อยไปจ่ายในงวดสุดท้าย นี่เท่ากับให้โอกาสลูกหนี้ที่จะพอหายใจได้บ้าง ช่วงที่เศรษฐกิจกำลังแย่ บางคนต้องทำงานได้เงินครึ่งเดียว อีกด้านหนึ่ง ลูกหนี้สามารถรู้ได้เลยว่า งวดสุดท้ายของหนี้ก้อนนี้ เขาจะต้องจ่ายเท่าไหร่ ก็จะเตรียมเงินไว้ได้ ซึ่งอาจจะเป็นอีก 10 ปีข้างหน้า คือจริงๆก็เท่ากับเพิ่มยอดหนี้รวมเหมือนกัน แต่ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง ที่ช่วยไม่ให้ลูกหนี้ต้องเสียเครดิตบูโร ถ้าหากไม่ได้จ่ายหนี้ในช่วงนี้ แต่ดีใจกับคุณด้วยนะครับ ที่ยังมีเงินพอจ่ายครบทุกงวด เอาใจช่วยให้หมดหนี้ไวๆนะครับ

2020.04.08 9:35

Nam

ถ้าตามที่ธนาคารแห่งประเทศไทยบอก กการพักชำระหนี้เป็นโครงการหรือการสนับสนุนจากทางรัฐบาลใช่ไหมคะก็ไม่แปลกถ้าธนาคารออมสินจะให้มาตรการที่ชัดเจนที่สุดเพราะว่าธนาคารออมสินก็เป็นหนึ่งในธนาคารของประเทศไทยที่ได้รับการสนับสนุนจากทางภาครัฐ รัฐบาลเองก็ช่วยสนับสนุนโครงการนี้เหมือนกัน แถมธนาคารออมสินก็อยู่คู่กับคนไทยมาด้วยค่ะไม่แปลกใจเลย

2020.11.27 7:13

⭐..ในหมู่ดาว..⭐

ดีจริงๆค่ะที่เจ้าของกระทู้ไม่มีปัญหาเรื่องการชำระค่างวดรถ หลายคนที่ต้องผ่อนรถแต่มีรายได้ลดลงในช่วงที่ผ่านมาคงลำบากกันมาก เราเคยสงสัยเรื่องการพักชำระหนี้ ว่ามันจะเป็นการลดหรือเพิ่มภาระ แต่พอได้อ่านคอมเม้นท์จากคุณ Aarav แล้วเลยพอจะเข้าใจว่าถึงแม้จะเป็นการเพิ่มยอดหนี้รวมแต่ก็ช่วยให้ลูกหนี้ไม่ต้องเสียเครดิตบูโรค่ะ

2020.12.15 23:35

@Praiwan%%--

เมื่อตอนที่โควิด-19 ระบาดรอบแรกมีหลายธนาคารรวมถึงธนาคารออมสินด้วยที่ให้ลูกหนี้สามารถพักชำระหนี้ก่อนได้เพื่อลดภาระค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ จะได้มีเงินเอาไปใช้จ่ายในเรื่องความจำเป็นสำหรับชีวิต แล้วการระบาดในรอบที่สองนี้มีการพักชำระหนี้ให้หรือเปล่าครับ ถึงผมจะไม่ใช่ลูกหนี้ของธนาคารนี้แต่ก็อยากรู้ไว้เป็นข้อมูลน่ะครับ

2021.02.13 5:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ทำอย่างไรดีเป็นหนี้บัตรเครดิตเกือบ 2 แสนครับ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

การเป็นบุคคลล้มละลาย หมายถึงหมดตัวใช่ไหม?

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี