Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันนักเรียน

ผมขอสอบถามขอข้อมูล เกี่ยวกับประกันของนักเรียนครับเพราะปีหน้าลูกสาวขึ้นชั้นม.1 อยากสอบถามว่าประกันนักเรียนเราสามารถทำเองได้ไหมครับหรือว่าต้องรอให้ทางโรงเรียนจัดเตรียมเองครับ แล้วปกติประกันนักเรียนมีการคุ้มครองอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Maladee

ขออธิบายนะครับปกติแล้วบางครั้งถ้าเข้าเรียนไม่ว่าจะเป็นโรงเรียนหรือมหาวิทยาลัยก็มักจะทำประกันอุบัติเหตุให้กับนักเรียนและนักศึกษาอยู่แล้ว แต่ถ้าเราต้องการซื้อเพิ่มก็ควรที่จะดูเงื่อนไขในกรมธรรม์ก่อนซื้อ เพื่อที่จะได้ไม่เป็นการทำประกันที่ซ้ำซ้อนเกินไปลิงเชคข้อมูลกับทางโรงเรียนก่อนครับ

2020.01.24 7:35

สุวรรณ

ประกันที่ควรทำในช่วงวัยนี้ก็น่าจะเป็น ประกันสุขภาพ ที่เป็นประกันที่ช่วยเราแบ่งเบาภาระเรื่องค่ารักษาพยาบาลในโรงพยาบาลไม่ว่าจะเป็นคนไข้ในหรือคนไข้นอก ซึ่งก็แล้วแต่เราจะเลือก โดยค่าเบี้ยประกันภัยก็จะขึ้นอยู่กับอายุแต่โรงเรียนหรือมหาวิทยาลัยก็มักจะทำประกันอุบัติเหตุให้กับนักเรียนและนักศึกษาอยู่แล้ว

2020.01.24 7:35

Lynn

เราไม่แน่ใจว่าสามารถทำเองได้ไหมหรือต้องรอให้โรงเรียนจัดการ แต่อยากจะพูดถึงในเรื่องของการคุ้มครอง เพราะว่าเรามีเพื่อนคนนึงที่เค้าทำให้ลูกเค้า เค้าเคยบอกว่าเรื่องการคุ้มครองไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ค่ะ ค่าเบี้ยถูกก็จริงแต่เวลาเด็กเป็นอะไรขึ้นมา โรงเรียนชอบเอาไปส่งโรงพยาบาลเอกชนซึ่งบางที่ค่ารักษาแพงมาก ต้องสำรองจ่ายเองไปก่อน พอจะทำเรื่องเบิกก็ต้องรอนานมาก แนะนำว่าอย่าทำเลยค่ะ ไม่คุ้ม...

2020.05.06 8:21

เมี่ยง

ประกันสำหรับนักเรียนนักศึกษา สมัยที่ผมเรียนนี้ไม่มีนะครับจะมีมากสุดก็คือประกันเดินทางสำหรับนักเรียนนักศึกษาที่ไปเที่ยวต่างประเทศ แต่สมัยนี้ผมได้ยินว่าหลานๆของผมเองที่โรงเรียนก็ให้นักเรียนทำประกันไว้ค่าเบี้ยประกันจะแพงครับแต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุในโรงเรียนอย่างแขนขาดขาขาดหรือรถชนอะไรแบบนี้ก็มีเงินชดเชยให้ ผมว่านักเรียนนักศึกษาสมัยนี้น่าอิจฉามากนะครับ

2020.10.16 7:53

VDO

ก็ขึ้นอยู่กับว่าจขกทส่งลูกเรียนโรงเรียนอะไรนะครับ เข้าเรียนโรงเรียนรัฐบาลหรือโรงเรียนเอกชน ถ้าเป็นโรงเรียนรัฐบาลส่วนมากอาจจะไม่มีประกันนะครับให้เด็กๆ แต่ถ้าเป็นโรงเรียนเอกชนส่วนมากจะมีประกันให้เด็ก ก็ต้องมาดูกันนะครับว่าประกันที่โรงเรียนมีให้เนี่ยคุ้มครองเรื่องอะไรผมว่าคุณน่าจะโทรไปถามทางโรงเรียนได้นะจะได้เอามาวางแผนว่าคุณจะได้ซื้อประกันอะไรให้ลูก

2021.07.31 16:54

ปราบ

@Maladee ไม่ใช่เรื่องปกตินะครับ ที่โรงเรียนจะทำประกันให้นักเรียน เพราะถ้าหมายถึงโรงเรียนรัฐบาล มีน้อยเหมือนกันนะที่มีประกันให้ จะมีประกันให้ในช่วงที่จะต้องไปเข้าค่ายแค่นั้นมากกว่า แต่ถ้าเป็นโรงเรียนเอกชนน่ะอันนี้ผมไม่เถียง จขกทให้ลูกเข้าโรงเรียนแบบไหนล่ะครับ แต่ไม่ว่ายังไงพ่อแม่ก็มีสิทธิ์จะซื้อประกันให้ลูกอยู่แล้ว เช็คเงื่อนไขของประกันที่โรงเรียนให้มาก่อนก็ได้

2021.09.18 15:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี