Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่วงปิดเทอมให้ลูกทำอะไรดี

ใกล้ปิดเทอมแล้วลูกอายุ17ปี ปิดเทอมปีนี้ไม่อยากให้ลูกไปรับจ้างทำงานเหมือนเมื่อก่อนเลยคิดอยากจะลงทุนให้ลูกหารายได้ช่วงปิดเทอม เราเองก็เลิกงานห้าโมงเย็นด้วยก็พอมีเวลาได้ช่วยกันแต่เราเงินทุนไม่มากเหมืนที่บอกเลยไม่รู้จะลงทุนอะไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Edwardo

ลองดูแถวๆบ้านมีเด็กเยอะไหมลองๆขายข้าวไข่เจียวดูสอ ทำไม่ยากด้วยเวลาขายในช่วงกลางวัน หลังเลิกงาน และกลางดึก เพราะเป็นเวลาที่กลุ่มลูกค้ามักหาข้าวกิน ส่วนเงินลงทุนแค่พันกว่าบาทก็อยู่แล้ว แต่คุณต้องคำนวณค่าใช้จ่าย+แหล่งตลาดที่ซื้อวัตถุดิบก่อนจับจ่ายสินค้าเสมอ

2020.01.24 7:35

Barney

แปถวๆบ้านเรรช่วงปิดเทอมพ่อกับแม่ชอบให้ลูกขายของเหมอนกันมีครอบครัวให้ขายข้าวเหนียวหมูปิ้งถ้าคุณสามารถขายได้ 100 ไม้ ในราคาไม้ละ 5 บาท เป็นจำนวนเงิน 500 บาท ราคาเข้าเหนียวถุงละ 5 บาท ขายได้ 300 ถุง เป็นจำนวนเงิน 1,500 บาท รวมเป็นรายได้ทั้งหมด 2,000 บาท ถ้าขายสองรอบ มีรายได้ทั้งหมด 4,000 บาท

2020.01.24 7:35

พรพันธุ์

ดีนะคะ ขยันทั้งแม่ทั้งลูกเลย ขายของแถวบ้านก็ดีค่ะ เรารู้จักคนแถวบ้านรู้ว่ามีคนช่วงอายุไหนบ้าง ทำงานอะไร จะขายตอนเช้าหรือตอนเย็นดี ถ้าเลือกขายของแบบที่ไม่เหนื่อยทำมากหรือทำเก็บไว้ได้ ขายทั้งเช้าและเย็นนี่ ได้เงินเก็บเยอะเลยค่ะ ขายอาหารง่ายๆ ขนม ของว่างกินเล่น ทำไปขายไปหรือเลือกแบบที่ทำแล้วใส่กล่อง ใส่ถุง วางขายได้เลยก็สะดวกดีนะคะ

2020.03.21 5:20

Jame

ถ้าทุนน้อยก้ไม่แนะนำให้ลงทุนครับ ทำไมไม่ให้ลูกรับจ้างสอนพิเศษล่ะครับ งานที่อาศัยความสามารถที่ไม่ต้องลงทุนเลย ลงแค่แรงนิดหน่อยกับความสามารถ ลูกคุณมีความสามารถอะไรก็ให้เค้าดึงมาใช้สิครับ เช่น ศิลปะ ดนตรี คณิตศาสตร์ ภาษาอังกฤษ เค้าเองก็จะได้ฝึกทักษะของเค้าไปในตัวด้วย ลองดูนะครับ...งานมีหลายอย่างบางครั้งไม่จำเป็นต้องลงทุนเลยก็ได้ครับ

2020.05.09 6:46

ดิว

ขายน้ำปั่นเป็นยังไงคะ เราเองช่วงปิดเทอมสมัยที่ยังเรียนมอปลายอยู่ช่วงปิดเทอมแม่ก็ลงทุนแล้วก็ขายน้ำปั่นอยู่หน้าบ้าน แล้วก็ลูกชิ้นไส้กรอกทอด ถือว่าเป็นการฝึกบริหารธุรกิจของตัวเองไปในตัวด้วยนะคะ แล้วเราก็ไม่ได้เปิดขายทั้งวันแล้วก็ไปรับจ้างข้างนอกด้วย ตอนนั้นขยันอยากเก็บเงินเองค่ะจนทุกวันนี้พอมาอยู่ตัวเองคนเดียวก็รู้วิธีฝึกเก็บเงินออมเงินบริหารเงินเองแล้ว

2020.07.16 14:5

มานะ

ขายของตลาดนัดครับ ลองไปเดินดูที่ตลาดนัดครับว่ามีอะไรที่ผู้คนยังไม่ขายกัน ลองเลือกเป็นสินค้าที่ไม่ต้องลงทุนมาก สามารถเอามาวางขายแล้วก็นั่งรอให้คนมาซื้อไปอย่างของกิ๊ฟช็อปอะไรแบบนี้ครับ แค่นั่งเฝ้าอย่างเดียวแล้วของจะได้ไม่หมดอายุง่ายๆด้วย ยิ่งถ้าเป็นของที่ผู้หญิงชอบซื้อไปใช้สอย ก็จะสามารถขายได้ง่ายมากเลยครับ

2020.07.28 7:11

กุหลาบแดง

ปกติลูกสาวของเราขี้อายมากไม่ชอบคุยกับใคร ในช่วงเย็นทุกวันศุกร์- อาทิตย์เราชวนลูกไปพิซซ่าเวียดนามที่ตลาดถนนคนเดิน โดยบอกเขาว่าแม่จะให้เงินน้องครึ่งหนึ่งจากกำไรที่ขายได้ ในตอนแรกเขาก็ไม่ค่อนสนใจแม่พยายามคะยั่นคะยอพาไป แต่พอนานๆเข้าเขาก็เริ่มชอบที่จะไปเองโดยที่แม่ไม่ต้องพูดมากอีก ตอนนี้ถ้าแม่ไม่ค่อยมีเวลาไปขายลูกสาวก็จะไปขายตามคนเดียวได้แล้ว

2020.07.29 7:18

🎁ของขวัญ🎁

เด็กบางคนก็ชอบค้าขาย เด็กบางคนอาจขี้อายแบบลูกของคุณกุหลาบแดง ดีค่ะที่คุณชวนลูกออกไปขายของด้วยกัน ทำเป็นตัวอย่างเห็นว่าการค้าขายสนุกนะได้เงินด้วย ไม่ต้องกลัวที่จะเจอคนเยอะๆ ถ้าเป็นเรานะออกไปขายของแล้วได้เงินเราไปแล้วล่ะ ไม่คิดมากเลย ดีใจได้ตังค์ 555 ให้ลูกหาอะไรทำช่วงปิดเทอมหรือวันหยุดเป็นการสอนให้ลูกใช้เวลาให้เกิดประโยชน์ด้วย ดีมากเลยค่ะ

2020.08.25 0:58

คุณโจ

จากความคิดส่วนตัวแล้วอยากจะให้คุณถามลูกคุณก่อนว่าลูกคุณมีแผนอยากจะทำอะไรในช่วงปิดเทอมหรือว่ามีอะไรที่สนใจที่อยากจะทำเป็นพิเศษไหม แล้วคุณก็สนับสนุนเขาเท่าที่คุณทำได้ เด็กบางคนชอบอ่านหนังสือหรือว่าเด็กบางคนชอบซ่อมคอมพิวเตอร์ เด็กบางคนชอบทำขนม ก็ให้เค้าลองคิดดูว่าเค้าอยากจะทำอะไร เราก็เสริมทักษะของเค้าในด้านนั้นเพราะว่าทักษะเหล่านั้นจะช่วยให้เค้าดูแลตัวเองได้แล้วก็หาเงินได้ในอนาคตค่ะ

2020.08.31 15:35

Jane13

ต้องถามก่อนว่าลูกคุณมีความสามารถพิเศษอะไรบ้าง เค้าชอบเกี่ยวกับอะไรตรงนี้จขกทต้องถามลูกให้ดีก่อนนะคะ ไม่ใช่ว่าอยากให้ลูกทำงานแล้วยัดเยียดงานที่คุณชอบให้ลูกทำ แบบนี้เราว่าเขาจะทำได้ไม่นานนะคะ จริงๆงานมันมีเยอะมากเลย บางงานไม่ต้องใช้ความสามารถก็ทำได้ เช่นรับเฝ้าร้านเกมส์ หรือรับทำความสะอาด ยังงัยจขกทลองคุยกับลูกดูก่อนดีกว่าค่ะ

2020.10.09 7:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี