Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค้างค่างวดบ้านทำไงดี

เรากับสามีซื้อบ้านร่วมกันแต่ปรากฏว่าหลังๆมานี้เรามีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นทำให้มีเงินส่วนค่าบ้านไม่พอ บางเดือนส่งได้นิดหน่อยซึ่งเรากลัวว่าถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆเรากับสามีคงต้องไปหาบ้านเช่าแน่ๆ เราสองคนรักบ้านหลังนี้มาก เราสามารถทำอะไรได้ไหมเกี่ยวกับเรื่องนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ratsami

ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ผ่อนบ้านไม่ไหวครับค้างค่างวดก็พยายามผ่อนจ่ายจนดอกเบี้ยบานพยายามดึงไม่ให้ธนาคารยึงจนสุดท้าย ได้พี่นายหน้าเข้ามาช่วยขายให้พี่เค้าก็แนะนำให้ตั่งราคาขายและทำการตลาดให้ พอขายได้ดีใจมากครับเหลือเงินอีกนิดหน่อย รองปรึกษาพี่เค้าดูได้ครับ

2020.01.24 7:35

Stanford

ปกติเวลาคนทั่วไปเผชิญกับปัญหาผ่อนค่างวดบ้านไม่ได้ สิ่งที่นิยมกระทำกันก็คือหยุดส่งค่างวดไปเฉย ๆ พร้อมๆ กับการหนีหายไม่ติดต่อกับสถาบันการเงิน สิ่งนี้ไม่ควรทำเป็นอันขาดครับจะมีผลอื่นๆตามมาลองเข้าไปคุยกับเจ้าหน้าที่ธนาคารดูครับว่าเรามีปัญหายังไง. ปัจจุบันสามารถผ่อนได้เดือนละเท่าไหร่

2020.01.24 7:35

Nantin

ทางที่ดีที่สุดก็คือการไปคุยกับเจ้าหนี้ของคุณค่ะ เขาคงเจอมาหลายเคสแล้ว คงมีวิธีหรือช่องทางอะไรแนะนำได้ เหมือนหาทางออกร่วมกันน่ะค่ะ ถ้าปล่อยบ้านไปเสียดายนะคะบ้านของครอบครัว หากจะเงียบหายไปไม่ส่งอีกเลยยิ่งไม่ดีใหญ่ อย่าทำอย่างนั้นเลยค่ะ ดิฉันว่าไปคุยกับธนาคารดูก่อน มันจะต้องมีทางออกที่ดีกับทุกฝ่ายแน่นอนค่ะ สู้สู้นะคะ

2020.03.22 15:6

Liam

บ้านหลังนี้ผ่อนมาได้ระยะเวลาปีกี่แล้วครับ ถ้าผ่านมานานแล้วก็น่าเสียดายนะครับแต่ถ้าผ่อนได้ปีเดียวแล้วเกิดเหตุการแบบนี้ ผมว่าพี่คุยกับสามีใหม่ครับว่าเราน่าจะถอยก่อนดีกว่าครับ เอาไว้เราการเงินดีกว่านี้ค่อยว่ากันใหม่ครับ ไม่งั็นถ้าพี่แบกหนี้ก้อนนี้ไปเรื่อยเมื่อจนถึงวันหนึ่งพี่ส่งไม่ได้แล้วมันจะเป็นคดีความเอานะครับ ผมว่าตัดปัญหาก่อนที่มันจะเกิดก่อนดีกว่านะครับ

2020.05.21 3:28

อโนชา

เรื่องส่งค่าบ้านนี่มันเป็นอะไรที่ยิ่งใหญ่จริงๆเลยครับ ไม่ว่าบ้านของเราจะหลังเล็กหรือหลังใหญ่ เมื่อถึงวันที่ต้องจ่ายค่างวดมันจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ทุกครั้ง ถ้าได้มาอ่านเจอเร็วกว่านี้ ผมจะแนะนำให้คุณหาอาชีพเสริมทำเพิ่ม เผื่อจะได้เงินมาจ่ายค่าบ้านได้ เพราะเห็นว่าคุณสองคนรักบ้านหลังนี้มาก ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ

2020.10.19 15:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน)

บิลค่าน้ำประปาเกินมา 2 วันจ่ายที่ไหนได้บ้างครับ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

All (หนี้สิน)

อยากคุยกับแฟนเรื่องหนี้ของเขาเราควรทำอย่างไรดี

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

การเป็นบุคคลล้มละลาย หมายถึงหมดตัวใช่ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี