Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีป้องกันโรคไหลตายในทารก

ได้ยินข่าวเรื่องเด็กทารกเสียชีวิตเพราะโรคไหลตายในทารก น่าสงสารทั้งเด็กและพ่อแม่เลยค่ะ ไม่ทันตั้งตัวกันเลย ทำให้อยากรู้ว่ามีวิธีป้องกันไม่ให้เกิดโรคนี้บ้างมั้ยคะ เผื่อจะได้เอาไปบอกคนรู้จักที่เขามีลูกบ้าง ใครพอจะทราบช่วยบอกด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Papao

นอกจากนี้ ควรให้ลูกอยู่ห่างจากควันหรือกลิ่นบุหรี่เพราะนั่นอาจทำให้เด็กหายใจผิดปกติ พ่อแม่บางคนให้ลูกดูดจุกนมปลอมไว้เพื่อให้หลับสบายและช่วยให้เด็กหายใจสม่ำเสมอ ที่สำคัญ ควรให้ลูกดื่มนมแม่เพื่อช่วยลดความเสี่ยงในการเกิดโรคนี้ และยังช่วยสร้างภูมิคุ้มกันให้เด็กอีกด้วย

2020.01.24 7:35

Yindee

ผมว่าแบบอย่างของพ่อแม่สำคัญที่สุดครับ เพราะเด็กซึมซับทุกอย่างจากพ่อแม่ เราคิดบวกลูกก็คิดบวกครับ ความรักที่แสดงออกกับลูกก็ด้วย เหมือนคนทั่วไปเมื่อมีความรักโลกก็สดใสสวยงาม มีแรงผลักดันให้ทำสิ่งดีต่างๆ เมื่อลูกทำอะไรสำเร็จ ก็บอกเขาว่า นี่ไงเพราะลูกขยันและตั้งใจทำ มันจึงสำเร็จ ลูกก็จะดีใจและมีความสุข ครั้งต่อไปก็มีแรงกระตุ้นให้ทำสำเร็จอีก

2020.01.24 7:35

ปิยวรรณ

โรคนี้จะเกิดขึ้นระหว่างการนอนหลับ โดยไม่ทราบสาเหตุ ดังนั้นพ่อแม่ต้องระวังแล้วคอยดูลูกดีๆ เพราะว่าโรคนี้เป็นตอนน้องหลับสนิท พ่อแม่อย่าปล่อยให้ลูกเล็กคว่ำหน้าเพียงลำพัง ควรให้ลูกนอนหงาย การนอนหงายมีความปลอดภัยมากกว่าการนอนคว่ำถึง 6 เท่า และปลอดภัยมากกว่าการนอนตะแคงถึง 2 เท่า นี่แสดงว่าพ่อหรือแม่ต้องเปลี่ยนกันเฝ้าลูกตอนกลางคืน

2020.05.22 7:21

ตู่

วิธีหนึ่งที่จะช่วยป้องกันลูกน้อยก็คือการดูแล ให้อยู่ในบ้านในช่วงแรกๆไม่ควรพาออกไปข้างนอกบ่อยๆนะครับ ถ้าเป็นไปได้หลีกเลี่ยงการเดินทาง ในช่วงระหว่างเดือนแรก เก็บตัวอยู่บ้านแล้วดูเกี่ยวกับบริเวณบ้านด้วยครับว่าสะอาดและปลอดภัย มีเสียงและกลิ่นควันที่เข้ามารบกวนลูกน้อยหรือเปล่า อันนี้ต้องดูแลเป็นพิเศษนะครับเพราะว่าควบคุมยาก

2020.10.14 15:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ทำอย่างไรให้ลูกหัวทุยสวย

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์

ความป่วยไข้,All (เศรษฐกิจ)

ตอนนี้สภานการณ์ไวรัสโควิด-19เป็นอย่างไรบ้างคะ

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เราจะซื้อประกันคุ้มครองโรคโควิด-19 ของหลายๆบริษัทไว้ดีไม๊คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี