Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณสมบัติลงทะเบียนชิมช้อปใช้ สำหรับผู้ประกอบการ

เราอยู่ภาคอีสาน ทีบ้านเราทำร้านขายรองเท้า handmadeเพิ่งทำธุรกิจได้ไม่นานโครงการชิมช้อปใช้นี้อาจจะทำให้คนรู้จักร้านเราเยอะขึ้นก็ได้เราเลยอยากสมัครด้วย สมัครตอนนี้จะทันไหม แล้วร้านค้าต้องมีคุณสมบัติอะไรบ้างอ่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kate

ขยายเวลาให้ร้านค้าสมัครได้ถึง 15 ตุลาม 2562 นี้ค่ะ รีบไปนะคะ คุณสมบัติตามนี้เลยค่ะ 1.ผู้ประกอบการเป็นนิติบุคคลหรือบุคคลธรรมดาเช่น ร้านอาหาร/เครื่องดื่ม ร้านค้าท้องถิ่น (OTOP/วิสาหกิจชุมชน) โรงแรม รีสอร์ท โฮมสต์ สถานประกอบการเพื่อสุขภาพ 2.ร้านธงฟ้าประชารัฐที่ติดตั้งเครื่อง EDC 3.ร้านธงฟ้าประชารัฐหรือร้านค้าทั่วไป ที่มีแอปพลิเคชั่น "ถุงเงิน" ประชารัฐเดิมกรณีนี้ไม่ต้องลงทะเบียน เข้าร่วมโครงการได้อัตโนมัต

2019.10.12 13:5

panupong

ร้านค้าต้องมีโทรศัพท์มือถือ Smart Phone ที่สามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้ เพราะต้องไปลงทะเบียนผ่านแอปฯ ถุงเงิน อีกทีซึ่งแอปนี้โหลดไว้ยาวๆ เลยนะคะ เพราะต้องใช้สแกน QR code เพื่อรับเงินค่าของหรือบริการด้วย อ้ออีกอย่างต้องมีบัญชีเงินฝากธนาคารกรุงไทยจะออมทรัพย์หรือกระแสรายวันก็ได้

2019.10.13 22:36

Chulabhorn

ตอนนี้สมัครคงไม่ทันแล้วครับเพราะว่าโครงการหมดไปแล้วนะครับ แต่ถ้าถามว่าถ้าอยากทำไว้ที่ร้านก็ทำได้ครับคือทางร้านต้องมีโทรศัพท์สมาร์ทโฟนที่สามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้ เพื่อใช้ในการทำรายการหรือการซื้อสินค้าผ่านทางช่องทางออนไลน์ทางแอพพลิเคชั่นถุงเงินครับ แต่ถ้าดูจากสภาพการณ์ในตอนนี้ก็ไม่มีใครอยากไปท่องเที่ยวล่ะครับเพราะว่าเป็นโรคระบาดเป็นอยู่ และเขตจังหวัดก็มีการปิดด้วย

2020.05.16 15:24

Roosevelt

เพิ่งเห็นกระทู้เข้ามาอ่านช้าไป...จริงๆมันหมดเขตไปตั้งนานแล้วแต่ก็ไม่แน่นะถ้าสถานการณ์ของโควิด19ดีขึ้นอาจจะมีนโยบายดีๆแบบนี้อีกก็ได้ใครจะรู้ เป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจให้คนจับจ่ายใช้สอยกันมากขึ้น จขกทช่วงนี้เราคิดว่าคุณน่าจะขายออนไลน์ดูนะ ช่วงนี้ใครๆก็ซื้อของออนไลน์กันทั้งนั้นเพราะไม่มีใครกล้าออกจากบ้าน ยังงัยก็ลองดูนะ เอาใจช่วยค่ะ

2020.05.18 6:4

Pricha

ชิมช้อปใช้ มันไม่น่ามีมาอีกแล้วนะครับ เพราะคราวที่แล้วคนไม่ได้ใช้ให้เกิดประโยชน์จริงๆครับ แต่ตอนนี้เห็นว่ารัฐ จัด 3,000เที่ยวทั่วไทยออกมาแล้วนิครับ หลักการก็คล้อายๆกับชิมช้อปใช้ เลยครับ เขาก็จะเข้าเป๋าตังเหมือนเดิมครับ แต่ผมไม่สมัครหลอกครับ เพราะเท่าที่ทราบมีบางอย่างที่เราต้องจ่ายไปก่อนแล้วถึงจะได้เงินคืนครับ ผมก็โดนชักดาบจากรัฐครับ

2020.06.23 9:16

น้อม

เปิดร้านรองเท้าแฮนด์เมดหรอคะ ดีจังเลยนะคะเพราะว่าเรารู้สึกว่าลงร้านรองเท้าแฮนด์เมดไหนเมืองไทยหายากหรือว่าเราไม่ค่อยรู้จักไม่รู้ ยังไงก็สู้ๆนะคะถึงโครงการชิมช๊อบใช้จะไม่มีอะไรแล้ว แต่ว่าการโฆษณาร้านค้าทางออนไลน์ก็ยังมีอยู่ลองลงตลาดออนไลน์ดูนะคะเราว่าแบบนั้นจะช่วยให้มีคนรู้จักร้านของคุณเยอะขึ้นค่ะ ค่าร้านของคุณมีสินค้าคุณภาพดียังไงลูกค้าก็กลับไปซื้อค่ะ

2020.07.15 13:13

บอย

โครงการหมดไปแล้วครับ ลองใช้บริการอื่นของ social network สิครับ ไม่ว่าจะเป็นทาง facebook หรือเอาไปโฆษณาขายในลาซาด้ากับช้อปปี้ก็ได้ เพราะว่าเป็นบริการที่ช่วยให้เราสามารถทำให้เป็นที่รู้จักเกี่ยวกับสินค้าของเรา ยิ่งถ้าเป็นสินค้า handmade แล้วผมแนะนำว่าให้ใช้บริการของ facebook ดีกว่าครับเปิดหน้าเพจไปเลย เพื่อที่จะสร้างความมั่นใจให้กับลูกค้าตั้งแต่ตอนนี้

2020.07.28 6:41

นันทพร😐😑

คิดว่าที่ผ่านมาคุณคงลงทะเบียน ชิมช้อปใช้ ไม่ทันแน่ๆ ไม่ต้องเสียใจค่ะ ถ้าเป้าหมายการลงทะเบียนในครั้งนี้ คือ การอยากให้คนรู้จักร้านของคุณมากขึ้น การลงทะเบียน ชิมช้อปใช้ ไม่ใช่คำตอบสุดท้ายค่ะ อย่างที่มีคนแนะนำไปแล้ว วิธีที่ดีกว่านั้นคือการขายสินค้าผ่านช่องทางออนไลน์ ซึ่งคุณเลือกได้ตามสะดวกเลย เฟซบุ๊ค อินสตราแกรม อะไรก็ว่ากันไปค่ะ

2020.08.24 3:49

panawan

แนะนำให้ใช้วิธีการรับเงินแบบอื่นดีกว่า เพราะว่าตอนนี้โครงการชิมช้อปใช้จบแล้ว ก็เลยไม่มีใครใช้แล้ว แต่ถ้าอยากให้ร้านขายดีขึ้น วิธีรับเงินจากลูกค้าควรมีหลายแบบค่ะ ทั้งแบบ internet banking แอป mobile banking, promptpay และช่องทางอื่นๆ นี่ทำให้ลูกค้าที่มีบริการต่างๆสามารถซื้อได้ทันที โดยไม่ต้องไปหากดเงินค่ะ

2020.08.30 10:37

ฝน

ตอนนี้มีโครงการใหม่แล้วนะคะสำหรับคนละครึ่ง เป็นโครงการที่จะช่วยให้เราสามารถจ่ายค่าสาธารณูปโภคกับร้านค้าที่ร่วมรายการ 50% แต่ได้ไม่เกินวันละ 150 บาท ใช้จ่ายผ่านทางแอพพลิเคชั่นเป๋าตัง ซึ่งจะเริ่มให้ใช้บริการได้ตั้งแต่วันที่ 23 ตุลาคมนี้ สำหรับร้านค้าที่ยังไม่ได้ร่วมรายการก็ขอเชิญนะคะ จะได้รับผลประโยชน์จากโครงการนี้เป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจไทยค่ะในช่วงปลายปี

2020.10.22 7:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

All (อี วอลเล็ต)

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี