Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเทคนิคในการขายเสื้อผ้ามือสองบ้างมั้ยคะ?

ตอนนี้หนูกำลังเรียนอยู่ที่มหาลัยแห่งหนึ่งในเชียงใหม่ หลังเลิกเรียนไปทำงาน partime วันละ 4 ชั่วโมง แต่มีบางวันที่ไม่มีเรียน หนูอยากหารายได้เพิ่มจะได้ไม่ต้องรบกวนพ่อบ่อยๆ หนูมีเงินเก็บอยู่ก้อนหนึ่ง คิดว่าอยากจะขายเสื้อผ้ามือสองดู เพราะคิดว่าน่าจะขายง่ายเพราะราคาไม่แพง หนูยังไม่มีประสบการณ์ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ.

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sopa

พี่เองก็เริ่มขายมาได้ซักพักแล้วเหมือนกันขายได้ไม่ยากอย่างที่คิด พี่ขายอยู่ไกล้ๆออฟฟิต เลยขายแนวคนทำงาน น้องเองก็ดูด้วยว่า จะไปขายแถวไหน เจาะจงกลุ่มลูกค้ามั้ย? ไปสั่งของจากที่ไหน มือใหม่พี่แนะนำให้ไปดูเสื้อผ้าด้วยตัวเองก่อน จะซื้อเป็นตัวๆหรือซื้อยกกระสอบก็ได้ราคาถูกกว่า ถ้าเสื้อผ้าเกรดดี และเจ้าของไว้ใจได้อาจจะโทรสั่งไม่ต้องไปเอง.

2019.08.01 18:34

Rada

ถ้าต้นทุนน้อย และยังไม่รู้แหล่งสินค้า แนะนำเข้าไปหาข้อมูลทางเว็บไซต์คราวๆก่อน แหล่งขายเสื้อผ้ามือสองราคาถูกก็มี ราคาตั้งแต่ตัวละ 10 บาทถึง 100 บาท พี่อยากแนะนำให้ขายแบบที่หลากหลาย ลูกค้าจะได้มีทางเลือก การจัดร้านก็สำคัญ อาจจะกองบ้างใส่ไว้แขวนบ้างเอาแบบที่ดึงดูดความสนใจ และตัวน้องเองต้อง ไม่อาย ขยันเรียกลูกค้า และเป็นกันเอง อ๋อ อีกอย่างไม่ต้องแนะนำลูกค้ามากเพราะบางคนไม่ชอบค่ะ.

2019.08.01 18:35

ปีติ

น้องเป็นคนขยันจริงๆ พี่เอาใจช่วยนะ ในฐานะคนชอบซื้อเสื้อผ้ามือสอง เสื้อผ้าที่พ่อค้าแม่ค้าเอามาขายดูเหมือนเขาจะดูที่ตลาดนะ ว่าตลาดลักษณะนี้จะเป็นคนกลุ่มไหนมาเดินเขาก็จะเอาเสื้อผ้าแนวนั้นมาลง น้องจะไปขายที่ไหนคิดไว้หรือยังคะ ไปดูทำเลดูค่าเช่าที่ก่อนแล้วก็มาคิดเรื่องแนวเสื้อผ้า คำนวณสารพัดค่าที่เป็นต้นทุนเมื่อเลือกเสื้อผ้าที่จะเอามาขายจะได้ตัดสินใจได้ว่าจะเอาแบบไหน เวลาไปขายจะได้ไม่ขาดทุนค่ะ

2020.03.27 3:22

เอกพงษ์

ขายเสื้อผ้ามือสองนี้จะไปขายที่ไหนคะตามตลาดนัด แบบนี้ไหม ต้องดูกลุ่มลูกค้านะ ว่าเราอยากจะขายให้กับลูกค้าแบบไหน ถ้าจะขายให้กับคนทำงาน เราก็ต้องเลือกเสื้อผ้าแบบที่คนทำงานเขาใส่กัน ถ้าจะขายให้กับนักศึกษาเด็กวัยรุ่นเราก็ต้องรู้ว่าแฟชั่นเดี๋ยวนี้เป็นยังไง แต่อยากจะให้ระวังอย่างนะ เพราะว่าการซื้อเสื้อผ้ามือสองเนี่ยทุนเราจะไปกองตรงนั้น มันไม่เสียแต่มันก็ไม่ก่อให้เกิดกำไร

2020.04.17 4:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี