Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

ผมอายุ 30 ปีเป็นคนราชบุรี ทำงานประจำอยู่ที่บริษัทแห่งหนึ่งในราชบุรี ผมเป็นคนคนที่ชอบฟุตบอลมาก มีทักษะการเล่นฟุตบอลตั่งแต่เด็ก เคยเล่นทีมโรงเรียนสมัยเด็กด้วยครับ แต่ตอนนี้กำลังคิดว่าอยากเล่นฟุตบอลอาชีพ เพราะมีรายได้ดีมาก จึงอยากถามความคิดเห็นว่าผมจะสามารถเป็นนักบอลอาชีพในวัยนี้ได้มั้ยครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พัชรพร

ยังได้อยู่ครับเพราะวัยนี้ถ้ารักษาสุขภาพดีถือว่าเป็นวัยที่แข็งแกร่งมากครับเหมือนกับนักบอลทีมเยอรมันหลายคนอายุมากทั้งนั้นแต่ยังเป็นทีมที่แข็งแกร่งท็อปเทนเสมอ ครับอยู่ที่ว่า คุณต้องตั่งใจที่จะเริ่มต้นอยากจริงจังในเรื่องฟุตบอลครับเช่น คุณต้องหาทีมที่คุณคุ้นเคยในอำเภอหรือจังหวัดเพื่อขอเข้าร่วมทีม ต้องบอกก่อนนะครับว่าการเริ่มต้นเล่นฟุตบอลในวัยนี้เราจะไปฝันฟู่ฟ่าอยากเข้าทีมเก่งเก่งดังดังคงลำบาก. เราต้องเริ่มจากระดับอำเภอ จังหวัด แต่สิ่งที่ชัดเจนคือคุณต้อง แสดงความสามารถที่คุณมีอยู่ให้ชัดเจนและเข้าตาโค้ชคนดูให้ได้ครับ. ชีวิตคุณต้องให้เวลาทั้งหมดกับฟุตบอลครับ เช่นการฝึกซ้อม สม่ำเสมอ.

2019.08.01 18:0

Kimhan

ไม่ง่ายเลยครับ. อยู่ที่ตัวคุณเองครับ การอยู่วัยนี้และอยากการเล่นบอลเป็นอาชีพคุณต้องเสียสละและทุ่มเทตัวเองสุดสุด อาจเกี่ยวข้องกับเวลาคุณต้องให้เวลาของคุณที่เหลืออยู่เกือบทั้งหมดให้กับฟุตบอลถ้าคุณมีครอบครัว ลูกลูกที่ต้องรับผิดชอบดูแล ก็ยากครับแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าคนมีครอบครัวลูกลูกจะเล่นบอลไม่ได้นะครับ แต่ต้องแน่ใจว่าครอบครัวเราสนับสนุนเต็มที่ เกี่ยวกับงาน ถ้าคุณอยากเอาดีทางฟุตบอลในวัยนี้คุณต้องเลือกฟุตบอลเป็นงานของคุณตั่งแต่ต้นเลยครับ คุณอาจต้องลาออกจากงานประจำที่คุณทำอยู่เพื่อใช้เวลาทุ่มเทกับฟุตบอลครับเพราะเรามีเวลาไม่เยอะสำหรับวัยนี้ หรือถ้าคุณเป็นคนราชบุรีอาจหาทางเข้าทำงานที่บริษัทราชบุรี มิตรผล ให้ได้ครับเพราะเขามีสโมสรอยู่.อาจเป็นทางเลือกครับ

2019.08.01 18:0

Loesan

อายุ30แล้วคุณลงเล่นไหวเหรอครับ มันเป็นเรื่องยากนะครับสำหรับคนอายุสามสิบ ผมว่า ทิ้งความฝันนี้ไปเหอะครับ เพราะถ้าคุณอยากทำตามความฝันนี้คุณน่สจะทำเมื่อ15ปีที่แล้วน่าจะเหมาะนะครับ คุณไปลงเล่นกันคนที่อายุน้อยกว่าผมว่าคุณจะได้รับแรงกดดันเอามากๆเลยนะครับ หาอย่างอื่นที่เหมาะกับวัยของคุณดีกว่านะครับ บางทีอาจมีอย่างอื่นที่เหมาะกว่านี้ครับ

2020.03.20 2:59

จันทร์สิริ

ถ้าเคยมีทักษะมาตั้งแต่ตอนเด็กๆก็อาจจะเล่นได้อยู่ค่ะ แต่ถ้าตอนนี้อายุ 30 ปีแล้วและเราทิ้งวงการฟุตบอลไปนาน ถ้าจะกลับมาเล่นฟุตบอลอีกครั้งก็คงไม่ยาก แต่ถ้าจะให้ไปถึงระดับนักฟุตบอลมืออาชีพเลยอาจจะยากหน่อยค่ะ และคิดว่านักฟุตบอลมืออาชีพในเมืองไทยมีไม่เยอะด้วย มีหลายคนที่ต้องการตามความฝันนี้แต่ก็ล้มเหลว แต่ถ้าคิดอยากจะเป็นนักบอลมืออาชีพจริงๆก็ ไม่มีใครห้ามได้ค่ะ ถ้าการทำตามความฝันแล้วมีความสุขก็ทำไปเถอะค่ะ

2020.04.24 1:52

สาวน้อยตกน้ำ

เพิ่งได้มาอ่านกระทู้นี้ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ไปลงเล่นฟุตบอลหรือยังคะ ยังไงก็มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันต่อด้วยนะ หลายคนคงอยากรู้แหละว่าคนในวัย 30 ปีจะเริ่มเล่นฟุตบอลจริงจังจนเป็นอาชีพได้หรือเปล่า เพราะบางคนก็คิดว่ายังไม่สายเกินไปแต่บางคนบอกว่าไปทำอย่างอื่นดีกว่าเพราะอายุน่าจะมากเกินไปสำหรับการเริ่มอาชีพนี้น่ะค่ะ

2020.07.28 8:12

ต้นสน

ก็ลองดูครับ แต่อาจจะได้ไม่คุ้มเท่ากับที่เสียนะครับ แต่ก็ไม่รู้เพราะว่าคุณก็เคยเล่นมาก่อน แต่มันจะคุ้มไหมลองคิดดุดีนะครับ ต้องลาออกงานมาเล่นฟุตบอล ถ้ามีเงินก็ทำเลยครับ แต่ถ้าไม่มีเงินเยอะขนาดนั้นก็คิดดีๆนะครับ เพราะการตัดสินนี้จะส่งผลต่อเราหลายอย่างในอนาคต เช่น ถ้า ออกงานมาเล่นฟุตบอล แต่ไม่รุ่ง และจะกลับไปทำงาน อายุขนาดนี้ก็ไม่น่าจะหางานง่ายๆนะครับ

2020.07.28 16:58

สยาม

ผมคิดว่าคุณลืมความคิดนี้ไปได้เลย และหาเวลาคิดถึงสิ่งที่ทำได้ง่ายดีกว่า ผมไม่ได้ตั้งใจจะว่าคุณนะครับ แต่จากที่ผมได้สังเกตดูการแช่งขันฟุตบอลมา ส่วนมากนักฟุตบอลที่มีชื่อเสียงมักจะเริ่มฝึกเล่นฟุตบอลตั้งแต่เด็กๆ อย่างต่อเนื่อง และอีกอย่างอายุของคุณก็ 30 ปีแล้วคุณจะไปสู้กับคนที่เล่นมาอย่างต่อเนื่องมาหลายปีแล้ว ได้เหรอ

2020.08.15 9:58

Lute ลูท^^

เอาจริงดิ! เจ้าของกระทู้พูดจริงเหรอ อายุ 30 ปีแล้วนะ จะเริ่มเล่นฟุตบอลอาชีพตอนนี้เนี่ยน้า😲 ถ้าจะไปเริ่มจริงๆ กว่าจะได้เป็นนักฟุตบอลอาชีพอายุจะปาไปเท่าไหร่แล้วอะ ไม่ได้ดูถูกนะคะเราดูตามตัวเลข ปกตินักฟุตบอลอาชีพเค้าเล่นกันถึงอายุเท่าไหร่ถ้าแข้งขายังดีอยู่ หากเจ้าของกระทู้ไหวก็ตามใจเลย สู้สู้ ไปเล่นอาชีพที่ไหน มาบอกด้วยนะคะ

2020.08.28 10:29

นายละเอียด

อ่านกระทู้นี้แล้วตอบยาก เนื่องจากผมไม่ได้สายนักกีฬาจ๋า มีเล่นบ้างแต่ไม่ได้เล่นเก่งอะครับ ด้วยอายุของเจ้าของกระทู้ ต้องคิดให้ดีนะครับ มาเริ่มเล่นกีฬาอาชีพตอนนี้จะไหวมั้ย นักฟุตบอลฝึกหนักไม่ใช่เล่น ผมอยากรู้ว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้ทำอาชีพอะไรอยู่ ไปฝึกเป็นนักฟุตบอลอาชีพแล้ว หรือว่าหันไปทำอาชีพอื่นแล้วอะครับ

2021.07.26 8:37

คำรณ

ไม่ต้องไปรองแล้วละครับ บอกได้คำเดียวเลยว่าเป็นไปไม่ได้แล้วครับ ที่จะเป็นนักกีฬาอาชีพ เพราะพวกนี้เขาต้องเริ่มที่อายุน้อยๆแล้วครับ น่าจะเริ่มตั้งแต่ไม่ถึง 20แล้วละครับ แต่ ก็ใช่ว่าจพหมดหวังนะครับ ไปสมัครของจังหวัดดูไหมครับ อาจจะได้เป็นนักกีฬาของเขาก็ได้นะครับ แต่ % ที่คุณจะได้ผมว่าค่อนข้างน้อยมากครับ ทำใจเอาไว้ก่อนจะดีกว่าครับ

2021.08.15 16:18

ทัชชัย

ใช่เลยครับ อายุ 30ปีแล้ว อย่าไปฝันเลยครับ ว่า จะสามารถทำอาชีพนักกีฬาแบบนี้ได้ครับ แทนที่พี่จะฝัน ผมว่าพี่อยู่ในโลกปัจจุบันดีกว่าครับ ทำงานตอนนี้ขัยนๆเอาดีกว่าครับ อย่างผมตอนนี้ก็สร้างอาชีพเป็นของตัวเองแล้วละครับ เปิดร้าน อาหารเล็กๆครับ คิดว่าแบบนี้น่าจะสร้างอนาคตได้มากกว่าครับ เมื่อก่อนผมก็ทำงานประจำนะ แต่คิดว่าไม่น่าจะไปรอดกับอาชีพแบบนี้ครับ

2021.09.30 6:12

สันติสุข

ทำงานที่สามารถทำได้ตลอดชีวิตของพี่ดีกว่าครับ อาชีพแบบนี้มันมีอายุที่จะทำงาน แถมพี่เองอายุ 30ปีแล้ว นี่ถ้าอายุ 40ปี พี่ยังจะมีแรงวิ่งในสนามฟุตบอลอยู่ไหมครับ หาอะไรที่เราสามารถทำได้ตอนที่เราอายุประมาณ40ปีดีกว่าครับ อย่างดีไหมที่จะจับธุระกิจอะไรสักอย่าง อย่างเป็นพ่อค้าขายของหรือเป็นช่างอะไรสักอย่างจะดีไหม

2022.01.30 6:53

เมธาสิทธ์

ตอนนี้ทำงานอะไรอยู่เหรอพี่ พวกเราแนะนำเหมือนๆกันเลยพี่ ว่าพี่ทำงานที่ทำอยู่ต่อไปดีกว่า ความฝันทุกคนสามารถมีได้ครับพี่ แต่ใช่ว่าทุกคนจะสามารถทำตามความฝันได้นะครับ พี่เลิกเล่นกีฬานี้ตอนที่พี่เครียดๆน่าจะดีกว่าครับ ไม่ต้องเอามาเป็นอาชีพหรอกครับ ช่งโควิด-19แบบนี้พี่เห็นไหมที่ไหนเขาแข่งกีฬากันบ้าง ตอนนี้เงียบๆกันไปหมดแล้วใช่ไหม

2022.02.07 14:33

-nidnid-

ถ้าฝีเท้าดี การเป็นนักฟุตบอลอาชีพก็ได้เงินเยอะจริงค่ะ กว่าจะไปถึงจุดนั้นได้ต้องใช้เวลานานหลายปี เจ้าของกระทู้คิดว่าไหวมั้ยอะคะ ตอนที่มาโพสต์เนี่ยก็อายุ 30 ปีแล้ว ไม่ได้ดูถูกเรื่องอายุนะ แต่อย่างที่เราก็น่าจะรู้กันดีว่าการเล่นกีฬาต้องใช้เวลามากค่ะกว่าร่างกายจะแข็งแรงและคุ้นชินกับกีฬาประเภทนั้น ลองพิจารณาดูเนอะ

2022.04.25 12:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดสำนักงานทนายความทำยังไง

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี