Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

ดิฉันทำงานประจำอยู่ค่ะ แต่ก็อยากหารายได้เสริมด้วย ช่วงเย็นกับวันเสาร์ วันอาทิตย์ ยังพอมีเวลาอยู่บ้าง แต่ก็มีงบไม่มากนะคะแค่หลักพันเท่านั้น อยากถามความคิดเห็นและขอคำแนะนำจากทุกคนค่ะ ลงทุนขายอะไรได้บ้างคะ งบมีแค่นี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Daren

ดิฉันคิดถึงอีกอย่างนะคะ มื้อเย็น กินเบาๆแซบๆ เป็นพวกยำมั้ยคะ ดูเหมือนเครื่องอาจจะเยอะหน่อย จะเลือกเป็นแบบเน้นขายแค่อย่างเดียวหรือสองอย่างก็ได้ค่ะ จะได้ไม่ยุ่งมาก ขออย่างเดียวน้ำยำต้องเด็ดจริง ค่อยๆฝึกทำดูแล้วหาคนช่วยชิมก่อนก็ได้ ถ้ารสเด็ดขายได้แน่นอนค่ะ เรื่องงบประมาณหายห่วงค่ะ

2020.01.24 7:35

Petch

ผมว่าพวกของทอดน่าจะขายง่ายนะครับ ทุนก็ไม่น่าจะมากเกินไป กลิ่นของทอดมันหอมเตะจมุกครับ ลูกชิ้นทอด นี่ก็คนชอบกิน เอาลูกชิ้นหลายๆแบบ เลือกซื้อจากร้านขายส่งที่ไม่แพงจะได้ต้นทุนถูกหน่อย แต่ก็เลือกที่อร่อยหน่อยนะครับ สำคัญเลยน้ำจิ้มครับ หาสูตรมาลองทำแล้วปรับให้เข้ากับลูกค้าของเราครับ

2020.01.24 7:35

Netiwit

ไปตลาดมาเห็นอันหนึ่งลงทันไม่มากคือ ขายข้าวโพดปิ้ง ต้นทุนข้าวโพดราคาเฉลี่ย 6-10 บาทต่อฝัก เมื่อรวมกับต้นทุนวัตถุดิบและอุปกรณ์อื่นๆ เช่น เตาปิ้ง ตะแกรง กะทิ เบ็ดเสร็จขายฝักละ 15-20 บาท มีกำไรต่อฝักประมาณ 5-10 บาท ลงทุนเงิน 1,000 บาท แม้จะเริ่มต้นด้วยการซื้อข้าวโพดดิบได้ไม่เยอะเท่าไร แต่หากขายหน้าบ้านตัวเอง เริ่มต้นอาจจะรายได้ไม่มากแต่หากสะสมกำไรไว้ต่อทุนในอนาคตก็อาจเป็นร้านที่ใหญ่ๆได้

2020.05.23 5:11

OปลาหิมะO

ถ้าคุณอยากจะทำจริงๆเราแนะนำว่าคุณลองไปเดินดูตลาดดูก่อนดีไหมว่าคนส่วนใหญ่เค้าซื้ออะไรกันตอนเย็นๆ หรือตลาดมีคนเดินเยอะแค่ไหน... ลองไปดูทุกอาทิตย์แล้วจขกทจะได้คำตอบว่าควรจะขายอะไร บางครั้งจะขายอะไรก็ต้องลองเลยค่ะ อย่ามัวแต่นั่งคิด เราไม่รู้หรอกค่ะว่ามันได้หรือไม่ได้ แต่อยากจะแนะนำจขกทว่าถ้าอยากจะขายอาหารก็ต้องคิดเกี่ยวกับเรื่องวัตถุดิบความสะอาดและฝีมือของเราด้วยนะคะ

2020.07.03 7:54

beem

เก็บเงินก่อนแล้วค่อยมาลงทุนครับ เพราะว่าเราต้องมีเงินหุนตลอด ไม่ใช่ว่าขายวันเดียวเลิกใช่ไหมครับ หลักพันก็ดอเค แต่ไม่พอแน่นอนครับ เราไม่รู้ว่าจะต้องจ่ายค่าอะไรนอกเหนือจากนั้นอีกไหม ผมเคยลงทุนให้ลูกขายปอเปี๊ยทอดในงานวันวิชาการโรงเรียน เงิน 500 ยังไม่อยู่เลยครับ ถามว่าได้กำไรไหม ได้ครับ แต่ต้องขายหมดเท่านั้นถึงจะได้กำไร และจะได้ทุนคืนเพื่อไปซื้อมาขายอีก ค่อยๆวางแผนนะครับ

2020.07.31 14:8

น้ำค้าง

ไม่ทราบว่าคุณสนใจอยากจะขายอะไรดีคะ ถ้าเป็นของกินเราว่ายำไก่แซบก็ดีนะคะ ของกินมื้อเย็นที่สามารถกินเป็นกับข้าวก็ได้ หรือไม่ก็กินเล่นก็ได้ด้วย สำหรับยำไก่แซบต้นทุนไม่เยอะใช้วัถตุดิบไม่กี่อย่าง วันแรกๆคุณอาจจะทำนิดหน่อยก่อน แล้วค่อยเพิ่มปริมาณ เราว่าธุรกิจนี้ไปได้สวยแน่ เราเห็นเพื่อนที่ทำขายอยู่บอกว่าขายดีมาก

2020.08.25 4:1

12Pit%%

ขายของกินน่าจะเวิร์คสุดละ แฟรนไชส์ของกินบางอย่างราคาหลักพันก็มีนะครับ พวกเนื้อวัว เนื้อจระเข้แบบปิ้ง-ย่าง ลูกชิ้นปลาทอดประมาณนี้ ถ้าไม่อยากซื้อแฟรนไชส์จะลองทำแบรนด์ของตัวเองขึ้นมาก็ได้ ถ้ามีตลาดให้ลงอยู่แล้วนะ ผมว่าดีมากเลยเป็นรายได้เสริมให้กับครอบครัวคุณได้แน่ แต่จะเหนื่อยหน่อยเพราะทำงานประจำอยู่ด้วย สู้สู้ครับ

2020.08.31 10:3

มิ้น

ขายได้ค่ะ แนะนำว่าช่วงเช้าเป็นเวลาที่เร่งรีบและผู้คนไม่ค่อยมีเวลาทำอาหาร เอาไปลงทุนเพื่อขายอาหารกล่องตอนเช้าก็ได้ค่ะกล่องละ 20 30 ก็ได้ แล้วเป็นช่วงเวลาที่ขายก่อนเข้างานก็ได้ ไม่ว่าจะเป็นการรับคนอื่นมาขายอีกทีหนึ่ง หรือว่าจะมีเวลาก็ทำเองก็สามารถที่จะลงทุนทำได้ด้วยค่ะ คิดว่าการลงทุนไม่มากเกินไปสำหรับการขายอาหารกล่อง

2020.10.17 11:37

Sabtawee

งบหลักพันที่เจ้าของกระทู้ว่า ไม่ใช่ 9,000 กว่าบาทใช่มั้ยครับ..ล้อเล่น บางคนมีสามพันสี่พันก็ขายของได้แล้ว อยู่ที่ว่าคุณจะขายอะไร เงินที่เอาไปลงทุนขายของแต่ละอย่างมันไม่เหมือนกันอะครับ แล้วคุณได้ลงทุนขายอะไร มีคำแนะนำอยากจะมาบอกคนอื่นๆที่คิดจะค้าขายเหมือนกับคุณมั้ย มาบอกกันได้ มีมือใหม่อยากขาย(ของ)เยอะครับ

2021.07.28 5:38

ศุภิกา

ใช่เลย หลักพันที่คุณบอก มันคือเท่าไรกันแน่ๆ ถ้าพอมีสัก 3-4 พันแบบที่เพื่อนๆบอกกัน อันนี้ก็น่าลงทุนได้คะ แต่ ถ้าจะลงทุนช่วงนี้อาจจะไมม่ใช่ทางเลือกที่น่าสนใจเท่าไรคะ ดูรอบๆตัวเราสิคะ ร้านค้าแทบจะไม่มีเหลือแล้วคะ ดังนั้น ถ้าตอนนี้มีเงินเหลืออยู่ เราแนะนำคะว่า ให้เก็บเงินก้อนนี้เอาไว้กับตัวก่อนดีกว่าคะ

2021.08.19 15:22

Minju

เฮ้อ...แนะนำยากนะ ช่วงนี้เศรษฐกิจซบเซาน่ะ เราไปเดินตลาดนะก็เห็นแม่ค้าที่ขายของกินน่ะถึงแม้เป็นของเล็กๆน้อยๆนะ ขายราคาถูกด้วยแล้วนะหลัก 5 บาท 10 บาท ยังนั่งปัดแมงวันเลยอ่ะ เราก็เลยไม่รู้ว่าจะแนะนำให้จขกทลงทุนขายอะไรดี แต่จากใจจริงนะ อยากได้นำให้เก็บเงินเอาไว้ก่อนดีกว่า ถึงแม้เป็นเงินไม่กี่พัน แต่ยังไม่หายไปไหนก็อุ่นใจกว่านะคะ

2021.09.27 13:52

วรากร

เอาแบบนี้ดีไหมครับ เดียวรอให้ถึงสิ้นเดือนนี้ก่อนก็ได้ครับ แล้วมาดูว่าจะลงทุนตัวที่ผมจะเสนอดีไหม ตอนนี้ได้ยินข่าวว่า เขาจะปลดกัญชาออกจากบัญชีเสพติดไปเลย ถ้าเขาปลดได้จริง ตัวนนี้น่าสนใจครับ รับมาแล้วขายต่อรับรองเลยครับว่าได้กำไรเห็นๆ อย่างกะท่อมผมก็เคยเอามาขายนะครับรับจากคนปลูกกิโลกรัมละ 200กว่าบาท ผมเอามาขาย 300-350 บาท

2022.01.24 15:13

ศรันย์

555+++ พี่ @วรากร ช่างแนะนำอะไรที่เสี่ยงคุกเสี่ยงตะร่างจริงๆนะครับ ต้องเชคข้อมูลทางกฏหมายให้ดีก่อนนะครับพี่ว่าขายทั้งสองอย่างมันมีข้อห้ามอะไรบ้าง เพราะถ้าขืนเราไปขายแบบที่ไม่ได้ศึกษาข้อมูลอะไรเลยเดียวจะโดรจับแล้วโดนปรับ แถมค่าปรับอาจจะต้องจ่ายมากกว่าเงินที่เราจะเอาไปลงทุนอีกนะครับ ยังไงอย่าไปทำตามเลยนะ

2022.02.19 15:20

(Sanchai)

งบแค่หลักพันก็ลงทุนค้าขายได้แล้วครับ มีของหลายอย่างที่ไม่ต้องลงทุนมากนักก็สามารถไปขายได้ ผมว่าเป็ฯความคิดที่ดีมากเลยครับ การขายของในช่วงวัหยุดเพื่อเป็นอาชีพเสริมเนี่ย ถ้าไม่หนักเกินไป ถือเป็นโอกาสเพิ่มรายได้ให้กับตัวเองและครอบครัวได้ดี ขายหน้าบ้าน ขายที่ตลาด หรือแถวๆบ้านที่พอจะตั้งโต๊ะขายได้ ดีมากเลยครับ

2022.04.28 13:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดสำนักงานทนายความทำยังไง

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี