Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตรวจสอบเครดิตบูโร แต่ข้อมูลแย้งกันกับเจ้าหนี้

ติดแบล็คลิส อิออน มา 6 ปีคะ เมื่อเดือนที่แล้วได้ไปเช็คเครดิตบูโรมา ในใบรายละเอียดแจ้งว่า ติดแบล็คลิสอยู่ 3 บัญชี เป็นของอิออนทั้งหมด โดยรายละเอียดดังนี้ บัญชีที่ 1 สถานะ 40- อยู่ระหว่างการเจรจาปิดบัญชี บัณชีที่ 2-3 สถานะ 42 - โอนหรือขายหนี้ วันนี้เลยโทรไปที่อิออนเพื่อที่จะจ่ายยอดและปิดบัญชีที่1 (สถานะ40) แต่ทางอิออนแจ้งมาว่า ได้ขายหนี้ให้บริษัท กฏหมายประชาชน ไปแล้ว เลยสงสัยว่าแล้วทำไมในใบเครดิตบูโรถึงยังโชว์สถานะ 40 ซึ่งเป็นหนี้อิออนอยู่?และข้อสงสัยอีกอย่างคือ ทางอิออนได้แจ้งว่าได้ขายหนี้ไปให้บริษัททวงหนี้(JMT) ทั้งหมด 5 บัญชี แต่ทำไมในใบรายละเอียดของเครดิตบูโร ถึงโชว์แค่ 3 รายการบัญชี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Laron

เข้าใจว่าบริษัทพวกนี้จะส่งข้อมูลให้ National Credit Bureau เป็นรอบ ๆ นะ ไม่ได้ส่งทันที ปัจจุบัน JMT ใด้เข้าเป็นสมาชิกเครดิตบูโร โดยชื่อทะเบียนการค้า บริษัท เจ ฟินเทค จำกัด (หรือชื่อเดิม บริษัท เจเอ็มที พลัส จำกัด) ผมไม่แน่ใจ แต่คิดว่าหนี้ที่ซื้อมาจะไม่นำส่งข้อมูลให้ฐาน เครดิตข้อมูลแห่งชาติ แต่สินเชื่อที่บริษัทดำเนินการ มีการนำส่งข้อมูล

2019.10.22 22:19

Son Chai

บริษัท กฏหมายประชาชน เป็นบริษัทที่รับดำเนินการในการติดตามทวงถามหนี้ การเจรจาข้อตกลงจึงอาจจะไปอยู่ในการควบคุมของ บริษัท กฏหมายประชาชน แต่คาดว่าหมดอายุความแล้ว และเมื่อครบ8ปี จากการส่งข้อมูลเข้าบูโร ครั้งสุดท้าย ข้อมูลจะถูกลบไปทั้งหมด ผมแนะนำให้ติดต่อทั้ง JMT และ บริษัท กฏหมายประชาชน เพื่อใด้ความกระจ่างที่ชัดเจนครับ

2019.11.29 21:23

Kasemchai

ฉันด้วยค่ะแนะนำให้ติดต่อทั้ง JMT และ บริษัท กฏหมายประชาชน ค่ะ แล้ววันนี้เป็นสิทธิหรือว่าผลประโยชน์ของเราการดำเนินงานบางอย่างอาจจะเกิดความผิดพลาดขึ้นหรือว่าล่าช้าซึ่งคนที่ ได้รับผลกระทบหรือความเสียหายก็คือตัวเราเองดังนั้นเราจำเป็นต้องเดินเรื่องด้วยตัวเองค่ะ เพราะบางทีทางบริษัทก็ไม่ได้คำนึงถึงความรู้สึกหรือเครดิตของเราว่าจะส่งผลกับเรายังไงบ้าง อันนั้นไม่เป็นเหมือนสิ่งที่เราต้องคอยจัดการด้วยตัวเองในกรณีแบบนี้ค่ะ

2020.05.16 15:17

David

เราเองไม่เคยมีประสบกาณ์โดยตรง แต่เคยได้ยินมาว่ามีคนโดนแบบนี้เหมือนกัน แต่ตัวเราก็ได้แค่ฟังเค้ามาแล้วก็ไม่รู้ว่าจะมีวิธีแก้ไขยังงัย พอดีเข้ามาในกระทู้นี้แล้วแอบเห็นมีหลายความคิดเห็นที่น่าสนใจ เราไม่เคยรู้เลยว่าจะต้องติดต่อกับใครบ้างถ้าเกิดเรื่องขึ้น วันนี้กระจ่างเลย ขอบคุณมากนะคะสำหรับทุกๆความเห็นที่ทำให้เราได้ความรู้เพิ่ม

2020.05.18 14:58

Thawi

เจอแบบนี้เข้าไป แย่เลยนะคะ เสียเวลาน่าดูต้องไปติดต่อสอบถามตั้งหลายที่ ทำมาหากินทุกวันๆก็ยุ่งอยู่แล้วยังต้องมาเสียเงินเสียทองเป็นค่าใช้จ่ายในการเดินทางและค่าเสียเวลาอีก แต่เพื่อความจริงที่ชัดเจนและความถูกต้อง คุณต้องอดทนและพยายามเพื่อผลประโยชน์ในภายหน้าค่ะ เราเอาใจช่วยนะ ได้เรื่องยังไงมาบอกกันบ้างจะได้เป็นความรู้เป็นประสบการณ์ให้คนอื่นๆต่อไปค่ะ

2020.06.06 15:29

สีเทา

น่าเห็นใจอยู่นะครับ ในกรณีแบบนี้น่าจะเป็นความล่าช้าของหน่วยงานครับที่ทำงาน คือบางทีเขาก็ไม่คิดว่าเราจะได้รับผลกระทบอะไร เดี๋ยวนี้ก็เป็นแบบนี้กันเยอะนะครับถ้าไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องของตัวเอง ไม่ได้รับผลกระทบอะไรก็เลยไม่ได้คิดถึงคนอื่น หรืออีกเหตุผลนึงที่เป็นไปได้ก็คือการบริหารจัดการงานนั้นเองครับ รายการที่อาจจะมีลูกค้าเยอะเกินไปหรือเปล่า

2020.07.17 1:25

เดีย

เป็นไปได้ด้วยหรอคะที่เครดิตบูโรของเราจะไม่ตรงกับของเจ้าหน้าที่เพราะเรารู้สึกว่าข้อมูลของเครดิตบูโรหรือว่าเครดิตทางการเงินของเรากับเจ้าหน้าที่น่าจะถูกต้องมากที่สุด เพราะเราเองก็ยังไม่เคยมีปัญหาเครดิตบูโรก็เลยไม่มั่นใจว่าข้อมูลของเราจะขัดแย้งกับของเจ้าหน้าที่ได้ยังไง เพราะว่าเจ้าหนี้ก็ไม่น่า จะจำข้อมูลผิดได้ ยังไงลองไปตรวจกับบริษัทที่เจ้าหนี้ขายนี่ไปให้ดีกว่านะคะ

2020.07.25 17:41

ส้มหวาน

เราเองตอนนี้ก็เป็นหนี้ของบัตรเครดิตอยู่หลายใบ ตอนนี้เราพยายามที่จะผ่อนจ่ายชำระขั้นต่ำอยู่ แต่เราก็กลัวเหมือนกันว่าในอนาคตไม่รู้ว่าจะจ่ายไหวไหม เราเองก็รู้สึกกลัวและกังวลเหมือนกัน เพราะเราไม่รู้ว่าในอนาคตจะเกิดอะไรขึ้น เราได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ เป็นข้อมูลที่ดีมากค่ะ ถ้าหากมีกรณีเกิดเหตุการณ์แบบนี้ เราจะได้รู้ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

2020.08.06 1:47

สะล้อ ซอ ซึง🎶🎶

เราอ่านแล้วก็งงๆหน่อย ไม่เคยมีประวัติกับเครดิตบูโร พอเจอตัวหนังสือเรื่องเกี่ยวกับหนี้เลยไม่ค่อยเข้าใจ สรุปว่าที่เจ้าของกระทู้เป็นหนี้ นี่เยอะมั้ยอะคะ ตอนนี้คงจัดการเสร็จแล้วมั้ง ยิ่งปล่อยนานวันเข้าจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ แค่เป็นหนี้ก็เหนื่อยใจพอละ ยังต้องมาเป็นกังวลกับเรื่องเครดิตนี่อีก ต้องค่อยๆแก้ปัญหากันไปค่ะ

2020.08.26 8:15

ปังปอน

เคยเป็นหนี้นะครับเป็นหนี้รถยนต์กว่าจะผ่อนหมดเหนื่อยสายตัวแทบขาดเลย แต่พออ่านประสบการณ์ของเจ้าของคำถามแล้ว รู้สึกว่านี่ของคุณจะ พัวพันกันไปหมดเลยนะครับ ทั้งจากประสบการณ์ที่ผมเจอมาเองละหมาดเรื่องราวของคุณทำให้ผมเข็ดขยาดกับการเป็นหนี้มากจนจึงต่อไปนี้จะขอสินเชื่ออะไรจะคิดให้ดีครับ ฝากเป็นข้อเตือนใจให้กับคนอื่นด้วยนะครับ

2020.10.31 8:39

ธีรพงศ์

เราก็คงได้แค่แสดงความคิดเห็นกันเท่านั้นแหละครับ ทางที่ดีคุณไปที่ สถาบันทางการเงินที่เขาจ่ายหนี้ไปเลยครับ หรือว่าโทรติดต่อไปก็ได้ครับ สอบถามเลยครับว่าเจอแบบนี้เราจะแก้ไขยังไง ซึ่งผมอานสิ่งที่คุณโดนมา มันคงจะเป็นเกี่ยวกับระบบของเขานะครับ อาจจะมีความล้าช้าหรือว่าข้อมูลไม่อัพเดทก้ได้ครับ เราต้องเชคกับเขาเลยดีกว่า

2021.09.28 4:17

วัชภัทร

เรื่องอาจจะส่งเข้าไปแล้วครับ แต่ยังไม่ได้อัพเดทข้อมูลของเราครับ โห่ มียอดค้าง ชำระ อยู่ที่ 5บัญชีเลยเหรอครับ แบบนี้เวลาที่โดนฟ้องมา ผมขอแนะได้ไหมครับ ว่าขอทางสถาบันทางการเงินปรับโครงสร้างหนี้ของพี่ก่อนดีไหมครับ ไม่อยากคิดเลยครับ ถ้าเป็นคดีความขึ้นมา 5บัญชีที่พี่ค้างชำระ พี่จะต้องโดนอะไรบ้าง เอาใจช่วยนะครับพี่

2022.01.16 16:41

นายภัทร์

พี่บอกว่าตอนนี้ หนี้สินของะี่ทางอิออนเขาโอนให้อีกเจ้าดำเนินการติดตามทาวงหนี้แล้วใช่ไหมครับ แบบนี้คุยกับทางอิออนคงไม่ได้ประโยชน์นะไรแล้วละครับ คิดว่าทางที่ดีพยายามติดต่อตัวแทนที่ทางอิออนโยนให้รับผิดชอบดีกว่า แล้วก็คุยรายละเอียดกับเขา คิดว่าถ้าข้อมูลไม่ตรงกันแบบนี้ยังไงเขาต้องตรวจสอบก่อนแน่นอนครับ เขาป้องกันความเสียหายที่เราจะฟ้องกับด้วย

2022.03.24 6:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ดไม่เวฟค่าธรรมเนียมให้แล้ว

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

อยากจะขอเพิ่มวงเงินในบัตรสามารถทำได้ไหมครับ แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด คลาสสิก / ธนาคารกสิกรไทย

แต้มบัตรเครดิตกี่บาทต่อ 1 คะแนน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

เงินเดือน 20000 จะได้วงเงินบัตรเครดิตประมาณเท่าไหร่คะ

บัตรเครดิต อิออน วีซ่า คลาสสิก / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรซิตี้แบงค์ แคชแบ็กกดเงินได้ไหมครับ

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin Wallet ผูกบัตรอะไรได้บ้าง?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),ประกันภัยทรัพย์สิน,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย ให้ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

บัตร KTC Dhipaya Insurance Titanium Master Card จ่ายประกันได้เงินคืน

บัตรเครดิต เคทีซี ทิพยประกันภัย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ฟรี!หลายค่าธรรมเนียม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตร UOB Preferred เธอรู้มั้ยได้เครดิตเงินคืนด้วยนะ

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Bangkok Airways Platinum MasterCard ไม่เสียค่าธรรมเนียมและสิทธิประโยชน์เพียบเลยน้า

บัตรเครดิต เคทีซี บางกอก แอร์เวย์ส แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม ทำให้ ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี