Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พอดีซื้อกองทุนรวมหุ้นไว้บ้างน่ะครับ ลุ้นว่าเสี่ยงแบบไหนจะคุ้มค่า ก็เลยอยากหาตัวช่วยสักหน่อยไว้ด้วย ผมเป็นมือใหม่ด้านนี้ครับ แนะนำหน่อย

พนักงานออฟฟิศอย่างผม ถือคติว่า ชีวิตที่ไม่ลองเสี่ยงอะไรสักอย่าง มันจะไปมีสีสันเหรอ หากเราอยากรวยก็ต้องลอง แต่ทุกครั้งที่ลองก็ต้องมั่นใจด้วยว่าจะมีโอกาสชนะเช่นกัน เลยสนใจเครื่องมือทางการเงินที่ช่วยทำให้การตัดสินใจเรื่องกองทุนหุ้นของผมสำเร็จไปด้วยดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Freddy

Sharpe Ratio สำหรับผมใช้เป็นตัวหลักเลยครับ เป็นเหมือนตัววัดผลตอบแทนเปรียบเทียบความเสี่ยง นิยมใช้กันอย่างมากในหมู่นักลงทุนกองทุนรวม เพราะสามารถหาค่าเองได้ไม่ยาก โดยเอาผลตอบแทนในแต่ละงวดมาหารด้วย S.D. ในงวดเดียวกัน. ค่า Sharpe Ratio ที่สูงหมายถึง ผลตอบแทนเปรียบเทียบความเสี่ยงแล้วดีกว่ากองทุนอีกกองที่มีนโยบายการลงทุนเหมือนกันครับ ดูง่าย

2019.08.01 18:0

พัฒนา

สำหรับดิฉัน ขาดไม่ได้เลยคือ Expense Ratio จะช่วยเราดูเรื่องค่าใช้จ่ายในการลงทุนโดยรวมทุกอย่างทั้ง Front-end และ Back-end Fee ค่าธรรมเนียมการจัดการ ผู้ดูแลผลประโยชน์ ยิ่งค่ามาก แสดงว่า กองทุนเก็บค่าธรรมเนียมสูงแต่ประเด็นก็คือ เราควรใช้สติดูดี ๆ เพราะการเก็บค่าธรรมเนียมสูงใช่ว่าจะดีเสมอไป ก็ต้องดูตัวอื่นประกอบกันไปด้วยจึงจะสำเร็จสมใจ

2019.08.01 18:0

ทวีวงศ์

สนใจกองทุนในประเทศไหมครับ มีให้เลือกหลายเจ้านะครับ อย่างเช่นที่ได้รับความสนใจตอนนี้เลยครับแล้วกำลังมาแรงสุดๆคือ กองทุน BTP – แน่นอนว่ากองทุนจาก บลจ บัวหลวงนี้เป็นที่น่าจับตามอง เป็นกองทุนที่เลือกหุ้นจำนวนไม่มาก ประมาณ 10-11 ตัว ที่เป็นหุ้นขนาดใหญ่ เน้นการเติบโตได้ แถมเรื่องของความเสี่ยงยังน้อยมากด้วยครับ น่าสนใจนะครับ

2020.03.20 5:58

manow

เราก็เทใจไปให้กองทุนบัวหลวงค่ะ เราก็ยังเป็นมือใหม่ด้านการลงทุนหลายคนเลยแนะนำให้ไปลงทุนกับกองทุนรวมแต่ให้เน้นที่ความเสี่ยงน้อยและเงินลงทุนยังไม่สูงมากเพราะการร่วมกับกองทุนรวมจะเป็นการเริ่มต้นประสบการณ์ของเราด้วย ส่วนตัวเราใช้ประวัติของกองทุนรวมหุ้นตัวนั้นในการตัดสินใจค่ะ แต่ส่วนใหญ่เราจะลงทุนกับกองทุนรวมที่ความเสี่ยงต่ำก็เลยไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่

2020.04.29 12:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี