Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าอยากยกเลิกประกันทำยังไงดีค่ะ

มีปัญหาเรื่องนี้อยู่ค่ะ เพราะว่าตอนแรกที่ตัดสินใจทำประกันก็ไม่ได้คิดอะไรมาก แค่อยากมีประกันสักอันเลยทำๆไป ทำตามเพื่อนด้วย แต่พอได้รับกรมธรรม์และมาดู ก็ค่อนข้างรู้สึกว่าประกันนี้ไม่เหมาะกับเราเลย เลยอยากจะยกเลิกการทำประกันกับอันนี้ค่ะ แต่ว่าไม่รู้จะเริ่มตรงไหน และทำอย่างไรดี มีคำแนะนำบ้างไหมค่ะ ว่าควรทำยังไงถ้าอยากยกเลิกการทำประกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Coffee

มีสองทางที่สามารถทำได้ค่ะ หนึ่งคือถ้าเราซื้อจากตัวแทนประกันเราสามารถยกเลิกหรือว่าคืนกรมธรรม์ภายใน 15 วัน แต่ ถ้านานกว่านั้นอาจจะมีค่าใช้จ่าย การยกเลิกเพิ่มขึ้นค่ะ ส่วนวิธีที่สองถ้าซื้อประกันทางโทรศัพท์หรือว่าทางคอลเซ็นเตอร์ สามารถคืนกรมธรรม์หรือบอกยกเลิกภายใน 30 วัน และหลังจากนั้นทางบริษัทจะลงทะเบียนยกเลิกให้เราค่ะ

2020.07.29 16:23

สายุ

ต้องดูดีๆนะครับเมื่อเรายกเลิกกรมธรรม์ประกันภัยแล้ว จำเป็นต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมที่เราจะต้องเสียไหม อย่างค่าธรรมเนียม แต่จะเป็นคนที่ใช้กรมธรรม์ประกันภัยแบบสะสมทรัพย์รับรองว่า จะต้องมีการเสียค่าผลประโยชน์ตามมาด้วย ถ้าเลิกกรมธรรม์ประกันภัยแบบสะสมทรัพย์ก็ต้องคิดให้ดีล่วงหน้านะครับจะได้ไม่ต้องมีปัญหาในภายหลัง

2020.11.25 14:36

น้อย

ต้องลองหาข้อมูลก่อนนะคะว่าการยกเลิกประกันจะทำให้เราเสียผลประโยชน์อะไรบ้าง ถ้าเป็นประกันภัยแบบรายปีก็อดทนให้ครบสิ้นปีประกันภัยก็จบแล้ว แต่ถ้าเป็นประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ก็ต้องคิดดูดีๆนะคะว่า การเวนคืนประกันจะส่งผลเสียอะไรต่อเราบ้าง เกี่ยวกับเบี้ยประกันที่จ่ายไฟแพงทุกปีจะคุ้มไหมถ้าเรายกเลิกหรือเปลี่ยนประกันภัย

2020.12.28 14:4

Boat

ก็นั่นแหละค่ะต้องดูด้วยว่าเราซื้อประกันมานานแค่ไหนแล้ว ถ้าเพิ่งซื้อแค่ไม่กี่วัน อย่างที่คุณ@coffee บอกเอาไว้ว่า 15 วันก็สามารถยกเลิกได้ค่ะแต่ว่าถ้าซื้อไปนานกว่านั้นแล้วเริ่มความคุ้มครองและเข้าหรือว่าพี่จ่ายเบี้ยไปได้แค่ปีเดียวก็จะยกเลิกยากหน่อยนะ คือหมายถึงว่าทำใจยากนะเพราะว่ามันจะเสียดายเงินเพราะว่าเราอาจจะได้เงินคืนไม่คุ้มกับที่เพิ่งจะจ่ายไป

2021.02.21 17:58

พริกไทยดำ

@จขกท. ออกจากเซ็งเลยนะครับแบบนั้น ที่จริง หลายๆเรื่องโดยเฉพาะเรื่องสำคัญ เรื่องที่ต้องจ่ายเงินเยอะๆ เราจะไปตามเพื่อนหมดไม่ได้นะครับ ความเสี่ยง ความต้องการ รายได้ รายจ่าย ของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันนะครับ จะซื้อประกันก็ต้องเช็คเรื่องเหล่านี้ด้วย ถ้าไม่ได้เช็คก่อนก็จะออกมาแบบเดียวกับคุณนั่นแหละครับ เสื้อก็อยากจะยกเลิก

2021.09.16 15:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี