Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อประกันไว้แล้วเปลี่ยนใจอยากยกเลิกทำไง

พอซื้อประกันเสร็จตกลงเซ็นสัญญาปั๊บไปเจอตัวใหม่ที่บริษัทอื่นข้อเสนอดีกว่าเลยอยากยกเลิกไปทำตัวอื่นที่บริษัทจะยกเลิกยัง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นาค

สามารถที่จะทำการขอคืนได้ครับจะไม่มีปัญหาอะไรไม่ต้องเสียค่าปรับอะไรทั้งสินถ้าขอยกเลิกก่อนที่จะเลย15วันหลังจากทำการซื้อหรือสมัครถ้าหากเราทำการซื้อผ่านตัวแทนประกันนะครับกำหนดคือห้ามเลย15วันแต่ถ้าเราได้ทำการซื้อโดยตรงกับทางบริษัทประกันก็สามารถที่จะยกเลิกได้เหมือนกัน

2019.08.01 18:0

วีระพันธุ์

สามารถที่จะได้แน่นอนโดยมีเงื่อนไขดังนี้คือถ้าเรทำการซื้อผ่านตัวแทนประสามารถที่จะยกเลิกได้ภายใน15วันหลังจากสมัครห้ามเกินแต่ก็ไม่ใช่ว่าเกินจะไม่สามารถยกเลิกได้นะครับแต่ถ้าเกิน15วันอาจจะต้องมีการเสียค่าธรรมเนียมหรือค่าปรับแน่นอนว่ากับทางบริษัทประกันก็เหมือนกันสามารถที่จะยกเลิกได้โดยมีกำหนดว่าห้ามเกิน30วันหลังจากทำการสมัครหรือการซื้อประกันแต่ถ้าเกินก็ยังสามารถยกเลิกได้เหมือนกับการซื้อผ่านตัวแทนประกันนั้นแหละครับแต่ต้องเสียค่าปรับ

Stephon

สามารถทำได้อยู้แล้วครับไม่ว่าเราจะทำประกันกับใครไม่ว่าจะทำกับตัวแทนประกันภัยหรือบริษัทประกันโดยตรงก็ตามทั้งสองทางสามารถที่จะทำการยกเลิกได้ครับแค่ให้เราติดต่อกลับเข้าไปที่บริษัทประกันหรือตัวแทนประกันที่เราทำการสมัครหรือซื้อเอาไว้แล้วขอยกเลิกเขาก็จะแจ้งวิธีการและเงื่อนไขต่างๆให้กับเราทราบว่าต้องทำยังไงบ้าง

Jame

สามารถทำได้เลยคะก่อนที่ กรมธรรม์ ของคุณจะได้รับการอนุมัติจากประกันคะ ปกติแล้วทางประกันเข้าจะใช้เวลาเชคข้อมูล ประมาณสองสัปดาห์คะ กาดทำในช่วงนี้ได้จะยิ่งดีมากๆเลยคะ แต่ถ้าเลยไปแล้วขอให้ติดต่อตัวแทนประกันที่คุณได้ทำไว้นะคะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้เงินคือประมาณเท่าไรนะคะ หรืออาจไม่ได้เลยก็อาจจะเป็นไปได้เพราะเราผิดสัญญากับเขาก่อนคะ

2020.03.26 5:55

มานิจ

สามารถทำได้ครับแต่ต้องรีบครับ รายละเอียดคือ การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิตสามารถทำได้ ซึ่งต้องดำเนินการภายใน 15 วันนับแต่วันที่ได้รับกรมธรรม์ โดยผู้เอาประกันภัยจะได้รับเบี้ยประกันภัยคืน แต่ต้องเสียค่าใช้จ่ายฉบับละ 500 บาท และค่าตรวจสุขภาพ (ถ้ามี) อันนี้เป็นวิธีสำหรับการยกเลิกการทำประกันภัยต่างๆนะครับ

2020.04.17 7:9

ประวิทย์

เป็นบทเรียนสอนใจใครหลายๆคนเลยครับ ซื้อประกันชีวิต หรือว่าประกันอะไรก็แล้วแต่ต้องมีการเปรียบเทียบกับเจ้าอื่นๆก่อนครับว่าเป็นยังไงบ้าง ยิ่งถ้าซื้อประกันชีวิต ช่วงๆเดือน มากราคมแล้ว ยิ่งต้องเชคเลยครับ เพราะว่าช่วงนั้นบริษัท เขาจะออกการคุ้มครอง หรือว่าโปรๆใหม่ๆทั้งนั้นเลยครับ ดีไม่ดี อาจจะได้ตัวที่วงเงินจ่ายทดแทนมากๆเลยก็นะจะได้นะ

2021.06.27 15:3

Kitty

ดีนะที่เราไม่เป็นเหมือนจขกท แต่ก็เกือบเป็นเหมือนกัน เพราะว่าตอนนั้นสุขภาพไม่ค่อยดีแล้วก็อยากจะทำประกันสุขภาพไว้มากเลย เพราะอันไหนเบี้ยถูกๆหน่อยก็สนใจอยากจะทำทันที ปรากฏว่าไปหาข้อมูลจากเพื่อนหรือนั่งอ่านรีวิว มันไม่ค่อยครอบคลุมค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ก็เลยไปได้อีกที่นึง บทเรียนนี้ก็เลยสอนว่าเวลาจะทำประกันอะไรต้องอ่านเงื่อนไขดีๆแล้วก็ต้องดูรายละเอียดให้ดีๆด้วยก่อนที่จะสมัคร

2021.07.27 10:14

Narisa na

ยกเลิกประกันฉบับที่ทำไว้ก่อนได้มั้ยคะ ต้องเสียค่าใช้จ่ายหรือค่าธรรมเนียมอะไรหรือเปล่า เรายังไม่เคยยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิตเลยไม่รู้ว่าต้องทำยังไง แล้วก็อยากรู้ด้วยว่าคุณเปลี่ยนใจไปซื้อประกันของบริษัทไหน ชื่อประกันว่าอะไรเหรอคะ เห็นว่ามีข้อเสนอดี คงให้ความคุ้มครองดีและคุ้มคุณถึงได้เปลี่ยนใจ บอกกันบ้างนะคะ

2021.07.29 1:43

มณฑา

ถ้ายกเลิกแล้ว ครั้งหน้าที่จะซื้อประกันตัวใหม่ ก็เชค ให้ดีๆก่อนนะคะ ไม่อย่างนั้นถ้าเป็นแบบนี้อีกเดียวทางตัวแทนประกันเขาจะเบื่อเอานะคะ ถึงจะบอกว่าทำคนละเจ้าก็เถอะคะ แต่ ตัวแทนประกันส่วนใหญ่เค้ารู้จักกันคะ ไม่อยากให้ต้องโดนแบนจากตัวแทนประกันนะคะ แต่ไม่ทราบว่า ประกันแบบไหนเหรอคะ ที่ตัวคุณเองตามหานะคะ จะได้ช่วยหาให้ด้วย

2021.08.15 16:18

นายลาน

ตอนซื้อประกันแสดงว่าไม่ได้เช็คหรือว่าเอามาเทียบกันเลยใช่ไหมครับ เป็นแบบนี้หลายคนละ ไม่ได้ดูของเจ้าอื่นบ้างเลย เดี่ยวนี้ข้อมูลหาได้ง่ายกว่าเมื่อก่อนนะ แค่ 5นาทีก็สามารถเปรียบเทียบได้เกือบจะทุกเจ้าในบ้านเราแล้วล่ะครับ ใช้อินเทอร์เน็ตให้เป็นประโยชน์หน่อย ถ้ามายกเลิกบ่อยๆ ประวัติของเราอาจเสียได้ ตัวแทนประกันเขารู้จักกันนะ

2021.09.17 14:29

หนิงหนิง

Comment เกือบจะเกินครึ่ง ส่วนมากก็บอกว่า(สามารถทำได้) แล้วจะขอก็ทำได้ไหมคะ ตกลงยกเลิกได้หรือเปล่าแล้วได้เงินคืนไหมอะไรยังไงมาเล่าด้วยนะคะ เป็นเคสตัวอย่างเป็นประสบการณ์ที่หลายคนคงอยากจะรู้ ต้องมีบ้างแหละคนที่คล้ายๆกับคุณที่ซื้อประกันไปแล้วไม่ถูกใจอยากยกเลิก หรือบางคนถูกหลอกให้ซื้อแบบไม่ตรงกับเงื่อนไข ก็มีหลายกรณีนะ

2021.09.21 15:47

คุณหมี

@ นายลาน ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะครับว่าถ้าประกันยกเลิกบ่อยๆแล้วประวัติจะเสีย.... แต่จะมีสักกี่คนที่จะสมัครเล่นๆแบบนั้นกันครับ ผมมองว่าทุกวันนี้คนที่เค้าอยากจะยกเลิกส่วนใหญ่น่าจะเป็นประเภทที่ชอบโทรมาขายทางโทรศัพท์มากกว่า คงไม่มีใครตั้งใจจะอยากให้ตัวเองต้องเสียเงินกันเล่นๆหรอกครับ พวกนี้ถ้าตอบตกลงไปแล้วจะต้องเสียเงินทันทีถ้าไม่รีบยกเลิก

2021.09.26 13:42

SutInun>>

แหม..ทำไมถึงพอเหมาะพอดีขนาดนั้น ซื้อประกันฉบับหนึ่งปุ๊บดันไปเจอประกันฉบับที่ถูกใจกว่าอีกในช่วงเวลาใกล้เคียงกัน ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ไปยกเลิกฉบับที่ซื้อมาก่อน แล้วไปซื้อฉบับที่เจอใหม่หรือเปล่า อยากรู้ว่ามันเหมาะกับคุณมั้ย แบบว่าซื้อมาแล้วได้อย่างที่ใจต้องการหรือเปล่า ถ้ามันเหมาะกับคุณก็แสดงว่าตัดสินใจถูกละครับ

2022.01.30 9:35

TanyA

ยกเลิกประกันของที่นึงแล้วไปซื้อประกันอีกที่นึงที่ให้ข้อเสนอดีกว่า แต่โดยรวมแล้วคุ้มมั้ยอะคะ เพราะว่าต้องยกเลิกประกันเดิมที่เพิ่งจะจ่ายเงินไปแท้ๆ ถ้ามันคุ้มก็บอกหน่อยว่าคุณเปลี่ยนไปใช้ของบริษัทอะไร แล้วมันดียังไงคุณถึงได้เปลี่ยนใจ เผื่อว่าจะมีคนสนไปหาข้อมูลเพิ่มเติม แล้วเปลี่ยนไปใช้ประกันเดียวกับคุณบ้าง

2022.03.26 9:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี