Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีใครรู้บ้างมั้ยว่า การลงทุนแบบ DCA คืออะไร?

ตอนนี้ผมมีเงินออมอยู่จำนวนหนึ่ง อยากจะลงทุนอะไรซักอย่าง มีคนแนะนำการลงทุนแบบ DCA เลยอยากรู้ว่า ใครพอจะมีข้อมูลมาแนะนำบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jessupha

ช่วงนี้ได้ยินคนพูดถึงเรื่องนี้บ่อยครับ ไม่ว่าจะเป็นรายการ ทีวี หรือทาง you tube มีกูรูด้านการเงิน และการลงทุน มาแนะนำ และ อธิบายการลงทุนแบบ DCA กันหลายคน เท่าที่ผมฟังดู ไม่ได้ยุ่งยาก หรือซับซ้อนอะไรนะ เพียงแต่ว่า เราต้องมีข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นตัวที่เราจะซื้อ ว่ามีโอกาศเติบโต หรือให้กำไรในระยะยาวรึเปล่า

2019.08.01 18:0

Kittichat

ใช่ครับ เป็นการลงทุนแบบถัวเฉลี่ย เป็นการกระจายความเสี่ยงที่ดี ถึงจะเป็นมือใหม่ ก็สามารถลงทุนได้ เพราะมีเจ้าหน้าที่คอยให้คำแนะนำ เกี่ยวกับหุ้นที่เราจะซื้อคนที่มีเงินไม่มากก็ลงทุนได้ ถ้าเรามีเงินเก็บที่แน่นอนทุกเดือนอยู่แล้ว น่าสนใจ ถือว่าเป็นการให้เงินทำงาน ลองเข้าไปหาข้อมูลทางเว็บไซต์ทางการเงินดูครับ

Nataya

ผมเคยดูรายการนึงจากทีวี มีการพูดถึงการลงทุนแบบ DCA ด้วย เขาบอกว่า เป็นการลงทุนแบบ ถัวเฉลี่ยต้นทุน หรือเป็นการออมหุ้น โดยที่เราจะกำหนดวันซื้อหุ้นเอาไว้แน่นอนชัดเจน และจำนวนเงินที่ซื้อเท่ากันทุกเดือน เท่าที่ฟังดู ผมว่าน่าสนใจดีครับ ถึงแม้จะมีความรู้ไม่มากก็ลงทุนได้

pariwat

ส่วนตัวผม ลงทุนเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์ครับใช้เงินลงทุนสูง และมีความเสี่ยง เพราะตลาดไม่แน่นอน ผมคิดว่า การลงทุนแบบ DCA ก็เหมาะกับคนที่คิดเริ่มต้นลงทุน เพราะเงินในการลงทุนซื้อหุ้น ไม่สูงมาก ลงทุนน้อยๆก่อน พอมีเงินเก็บเยอะขึ้น ก็ทยอยซื้อหุ้นเพิ่ม ความเสี่ยงไม่มาก และมีโอกาศหาข้อมูลเพิ่มเติมได้เรื่อยๆ

Nattayot

ก่อนจะเล่น ต้องรู้ก่อนนะว่า ลงทุนแบบ DCA คืออะไร DCA หรือชื่อเต็มๆคือ dollar-cost averaging คือการลงทุนแบบถัวเฉลี่ยต้นทุน ที่เรากำหนดการลงทุนเป็นงวด ๆ งวดละเท่า ๆ กัน ารลงทุนแบบนี้จะเป็นระบบตัดเอาอารมณ์ความรู้สึกออกไป เป็นการลงทุนแบบอัตโนมัติไปเรื่อย ๆ เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยมีเวลามาดูนะคะซึ่งคิดว่าเหมาะกับคนที่ทำงานประจำจริงๆ

2020.03.26 7:6

Michale

จริงๆ แล้วสิ่งที่ DCA ทำคือการสร้างวินัยโดยการบังคับให้เราลงทุนทุกเดือน เพื่อ “สะสม” ทรัพย์สิน เพราะหลายคนอาจจะมีปัญหาเกี่ยวกับราคา เช่น ราคาหุ้นลงก็ไม่กล้าซื้อ เพราะกว่าขาดทุน พอราคาหุ้นขึ้นก็ไม่กล้าซื้อ เพราะกลัวติดดอย DCA เลยช่วยตัดอารมณ์เกี่ยวกับราคาออกไป เลยทำให้การลงทุนแบบDCA เหมาะกับมือใหม่ ที่สุด

2020.04.17 10:33

Queen123

การลงทุนแบบ dca จริงๆก็เป็นพื้นฐานของการออมแบบในรูปแบบนึง ซึ่งแปลงเป็นสินทรัพย์การลงทุนในรูปแบบต่างๆ อย่างเช่น รูปแบบของกองทุน หุ้น ขึ้นอยู่กับว่าเราสามารถรับความเสี่ยงกับอะไรได้ เราก็ลงทุนในรูปแบบนั้นๆไป แต่การจะลงทุนอะไรนั้นทุกอย่างต้องศึกษาให้ดีเกี่ยวกับความเสี่ยง และต้องดูว่าทรัพย์สินนั้นมีโอกาสเติบโตยังไงบ้าง

2020.07.19 11:59

*+หมีพู+*

คำนี้ย่อมาจาก dollar cost averaging เป็นรูปแบบการลงทุนแบบอัตโนมัติไปเรื่อยๆ โดยตั้งเป้าหมายเป็นจำนวนเงินที่ต้องการลงทุน เป็นรูปแบบการลงทุนหนึ่งที่น่าสนใจนะครับเพราะว่า ดีสำหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลามาศึกษา ทำการลงทุนโดยอัตโนมัติโดยที่ตัดเอาอารมณ์ความรู้สึกออกไป ช่วยให้เราไม่ต้องมาคอยกะเกณฑ์การขึ้นลงของราคาหุ้น ดีออกครับ

2020.07.28 3:55

#สุดใจ#

การลงทุนแบบ DCA มาจากชื่อเต็ม คือ dollar-cost averaging เหรอครับ ผมตกข่าวจริงๆที่เพิ่งมารู้จัก ผมสนใจตรงที่บอกว่าการลงทุนนี้เหมือนกับเป็นการออมเงินมากกว่า..จริงเหรอครับ หลายคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นบอกว่าเหมาะกับมือใหม่ของการลงทุน ผมก็ชักจะสนใจ แต่ถ้าจะลงทุนในสถานการณ์แบบนี้ ณ เวลานี้ มันยังดีอยู่มั้ยครับ เพื่อนๆคิดว่ายังไง?

2020.08.15 6:45

ธันวา

การลงทุนแบบเป็นงวดๆเหรอครับ ก็น่าสนใจนะครับสำหรับคนที่ไม่มีเงินก้อนใหญ่แต่อยากลงทุน นี่ผมก็พึ่งรู้ว่าการลงทุนแบบเป็นงวดๆเขาเรียกว่า DCA นะเนี่ย ว่าไปก็คล้ายกับเงินฝากประจำเลยนะครับฝากเงินเป็นงวดๆไปเพื่อการออม ว่าแต่การลงทุนแบบ DCA นี้จะได้ผลตอบแทนกลับมายังไบ้างครับผมขอคนที่รู้ช่วยอธิบายตรงนี้ด้วยครับ

2020.08.31 8:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี