Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หลักทรัพย์ทางการเงินในบ้านเรามีอะไรบ้างครับ?

อยากรู้ว่าหลักทรัพย์ส่วนใหญ่ที่ใช้ในการลงทุนในบ้านเรามีอะไรบ้าง และหลักทรัพย์แต่ละอย่างหมายรวมถึงอะไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Otilia

หลักทรัพย์ทางการเงินบ้านเรามีหลายอย่างเช่น หุ้นสามัญ =เอกสารที่แสดงสิทธิ์ความเป็นเจ้าของบริษัทหรือกิจการใดกิจการหนึ่ง มีการขายหุ้นออกเพื่อระดมเงินทุนขยายกิจการ หุ้นบุริมสิทธิ์ = เป็นหุ้นที่ให้สิทธิพิเศษมากกว่าหุ้นสามัญ ให้เงินปันผลที่แน่นอนกว่า สะสมเงินปันผลได้ ถ้าหากบริษัทเลิกกิจการจะได้สิทธิ์ในการแบ่งทรัพย์สินก่อน

2019.08.01 18:0

Kit

หุ้นกู้ คือ เอกสารสิทธิ์ที่แสดงสิทธิ์เป็นเจ้าหนี้ของบริษัทหรือกิจการใดกิจการหนึ่ง บริษัทจะออกหุ้นกู้เพื่อระดมทุนขยายกิจการ แต่ทำในรุปแบบของการกู้ยืมประชาชนโดยกำหนด ระยะเวลา อัตราดอกเบี้ยที่แน่นอน หุ้นกู้จะมีอายุ 3-7ปี อัตราดอกเบี้ยสูงกว่าดอกเบี้ยเงินฝากธนาคาร

Napha

สลิปส์-แคปส์ คือหุ้นบุริมสิทธิ์ ควบกับหุ้นกู้ด้อยสิทธิ์ ที่สถาบันการเงินออกในช่วงที่มีวิกฤติทางการเงิน พันธบัตร คือ หุ้นที่ออกโดยรัฐบาล , รัฐวิสาหกิจ โดยมีรัฐบาลประกันความเสี่ยง ดอกเบี้ยต่ำกว่าหุ้นกู้ทั่วไป วอร์แรนท์ คือ เอกสารสิทธิ์ในหารซื้อหุ้นสามัญในอนาคตในจำนวนและราคาที่กำหนดไว้.

เซติอาวัน

ยังมีหลักทรัพย์ทางการเงินอื่นๆอีก เช่น สัญญาสิทธิ์ คือเอกสารสิทธิ์ซื้อหรือขายทรัพย์สินที่ระบุไว้ สัญญาซื้อขายล่วงหน้า, บัตรเงินฝาก, ตั๋วสัญญาใช้เงิน, ตั๋วแลกเงิน , ตั๋วเงินคลัง , กองทุนรวมตราสารหนี้, กองทุนเพื่อการลงทุนในต่างประเทศ , กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์, กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

ขนิษฐา

หลักทรัพย์ทางการเงินในบ้านเรา แบ่งออกได้เป็น 19อย่างด้วยกันครับ ซึ่งแต่ละอย่างก็แตกต่างกันไปครับ 19อย่างที่ว่าเช่น หุ้นสามัญ (COMMON SHARE , STOCK ) / หุ้นบุริมสิทธิ์ ( PREFERED SHARE) / พันธบัตร(GOVERNMENT BOND) / บัตรเงินฝาก(NEGOTIABLE CERTIFICATE OF DEPOSIT/NCD) / กองทุนรวมตราสารหนี้(FIXED INCOME FUND / BOND FUND )

2020.03.27 2:15

Kimnai

หลักทรัพย์ทางการเงินที่ควรรู้จักในบ้านเรา3-4ตัวเช่น มี หุ้นสามัญ คือ เอกสารที่แสดงสิทธิในความเป็นเจ้าของของบริษัท พื่อระดมเงินทุนขยายกิจการ แต่ผู้ซื้อหุ้นหรือผู้ถือหุ้น มีวัตถุประสงค์เพื่อหวังผลกำไรจากเงินปันผล หุ้นบุริมสิทธิ์ คือหุ้นประเภทหนึ่งที่ให้สิทธิพิเศษแก่ผู้ถือหุ้นมากกว่าหุ้นสามัญ บริษัทจะออกหุ้นบุริมสิทธิ์ในภาวะที่บริษัทเกิดวิกฤต ระดมเงินทุนไม่ได้

2020.04.20 14:18

Soyon

นอกจากการหลักทรัพย์ทางการเงินจะเป็นพวกหุ้นแล้ว ก็ยังรวมถึงพวกกองทุนที่เราซื้อๆกันด้วยนะคะ อย่างเช่น กองทุนรวมตราสารหนี้ กองทุนส่วนบุคคล และ กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ กองทุนบำเหน็จบำนาญข้าราชการ และนอกจากนั้นยังรวมถึง กรมธรรม์ประกันชีวิตด้วย อันนี้ก็ถือว่าเป็นหลักทรัพย์ทางการเงินเหมือนกันค่ะ ถ้าสนใจจะลงทุนต้องศึกษาให้ดีนะคะ

2020.07.15 3:50

สิน

หลักทรัพย์มีหลายอย่างเหมือนกันนะครับ เพื่อที่จะเป็นตัวยืนยันการที่เรามีทรัพย์สินหรือว่ามูลค่าที่เรามีอำนาจหรือว่าถืออยู่ในมือ เป็นเหมือนหลักฐานหรือการสร้างความน่าเชื่อถือให้กับตัวเองในระดับหนึ่งครับ ซึ่งจะออกมาในรูปแบบต่างๆอย่างที่เพื่อนๆได้กล่าวมา ซึ่งช่วยให้เราสามารถที่จะนำไปแลกเปลี่ยนเป็นเงินออกมาเพื่อใช้จ่ายก็ยังได้

2020.07.20 7:32

Noppon

มีหลายอย่างมากเลยครับสำหรับหลักทรัพย์ทางการเงินในบ้านเรา ผมขอแนะนำอย่างนึงซึ่งผมรู้สึกว่ามันเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าพอสมควร นั่นคือ กรมธรรม์ประกันชีวิตครับ เพราะนี่เป็นการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนเรื่องการออมทรัพย์และการคุ้มครองในเวลาเดียวกัน ทูอินวันเลยครับ เหมาะกับคนที่ต้องการเก็บเงินเพื่อใช้ยามเกษียณอายุด้วยนะครับ

2020.08.05 12:58

ไข่ต้ม

ผมได้ข้อมูลแน่นเลยครับว่าหลักทรัพยืทางการเงินมีอะไรบ้าง คนทีเข้ามาถามคงได้ข้อมูลมากแล้วเช่นกันนะครับ งั้นผมขอถามในห้องนี้อีกหน่อยว่าแล้วไปหลักทรัพย์ทางการเงินที่มีกันเนี่ยเอาไปใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ? เอาไว้ใช้แสดงในการทำธุรกรรมทางการเงิน เช่นการขอสินเชื่อ และยัตรเครดิตได้ไหมครับ? ได้แต่คิดแล้วก็สงสัยครับผม

2020.08.30 14:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี