Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เศรษฐีในวัยเกษียณคุณทำได้!!

ดิฉันสนใจเรื่อง เศรษฐีในวัยเกษียณ เลยอยากรู้ว่าคำนวณอย่างไร อยากเริ่มเก็บเงินวัยเกษียณตั้งแต่ตอนนี้ ใครพอแนะนำได้บ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ananada

รายได้ - เงินออม = รายจ่าย. เมื่อเราทำงานหาเงินได้เมื่อไหร่ ให้ตัดออมไว้ก่อนเลย เหลือเท่าไหร่ ค่อยใช้เท่านั้น เพื่อให้แน่ใจว่า ในแต่ละเดือน เราจะสามารถออมเงินได้แน่ๆอย่างอัตโนมัติ และเรื่องการใช้จ่าย ก็อย่าใช้จ่ายเกินตัวจนไปก่อหนี้ที่ไม่จำเป็น เช่น หนี้บัตรเครดิต หรือสินเชื่อส่วนบุคคล เพราะต่อให้เราออมได้มากขนาดไหน แต่ถ้าเรายังมีหนี้ล้นพ้นตัว เราก็ต้องนำเงินออมของเราไปใช้หนี้อยู่ดี

2019.08.01 18:0

Tida

ถ้าเราจะเกษียณอีก 20 ปีข้างหน้า เราจะเตรียมเงินเพิ่มขึ้น 2 เท่าเป็นเดือนละ 40,000 บาท หรือปีละ 480,000 บาท เพื่อให้คุณภาพชีวิตเท่าเดิม (ถ้ามากกว่า หรือน้อยกว่า 20 ปี ก็ให้คำนวณคร่าวๆโดยเทียบบัญญัติไตรยางค์ หาจำนวนเท่าเอา) หรือ ถ้าเราเกษียณตอนอายุ 60 และเราคาดว่าจะอยู่จนถึงอายุ 80 เราก็ต้องเตรียมเงินทั้งหมดเป็นจำนวน 480,000 x 20 = 9,600,000 บาท

วีระชาย

มีเครื่องมือการออมเชิงบังคับที่เราสามารถหาได้เอง เช่น ประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ หรือประกันชีวิตแบบบำนาญ รวมถึงการลงทุนใน LTF และ RMF ทีให้ผลตอบแทนสูง นอกจากเครื่องมือเหล่านี้จะช่วยสร้างวินัยการออมให้เราแล้ว เรายังได้สิทธิพิเศษในการนำไปลดหย่อนภาษี ทำให้เสียภาษีน้อยลง หรือมีเงินคืนได้อีกด้วย เรียกว่าได้ประโยชน์ 2 ต่อนะครับ

Hubert

เลือกลงทุนทั้งที่เป็นกองทุนและในหุ้น ตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ ทั้งในไทย และต่างประเทศ กระจายกันออกไป เพื่อกระจายความเสี่ยง หากตัวใดตัวหนึ่งแย่ ยังมีตัวอื่นๆที่ยังดีอยู่ เพื่อให้แน่ใจว่า ในวันที่เราเกษียณ เราจะมีเงินออมจากหลายๆแหล่ง ไว้เป็นรายได้ให้กับเราหลังเกษียณได้อย่างแน่นอนค่ะ

นาค

ก่อนอื่นคุณต้องคำนวนว่าจะอยู่ได้อีกกี่ปีหลังเกษียณ คุณประมาณช่วงเวลาที่จะใช้ชีวิตหลังเกษียณ คะ เช่น อยู่ได้อีก15-20 ปี เพื่อให้รู้ว่าเราจะต้องใช้เงินหลังเกษียณอีกกี่ปี โดยอาจประเมินจากคนในครอบครัวว่าส่วนใหญ่มีชีวิตถึงอายุเท่าไร ประกอบกับข้อมูลสุขภาพร่างกายของตัวเอง จะทำให้รู้ว่าต้องเก็บเงินสำหรับใช้จ่ายกี่ปีคะ

2020.04.21 13:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

Truemoney / ทรู มันนี่

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี