Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขายรถยน์มือสองทำยังไงครับ

พอดีลงประกาศขายรถแล้วมีคนติดต่อมาว่าจะซื้อผ่อนกับไฟแนนซ์ คำถามคือ ราคารถ ไฟแนนซ์จะเป็นคนกำหนดหรือผมกำหนดเองได้ครับ ถ้ากำหนดได้ไฟแนนซ์จะกดราคาไหมครับ หรือจ่ายเราเท่าที่เรากำหนดราคาขาย มันยุ่งยากไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประวิทย์

ราคาขาย อยู่ที่ความพอใจทั้ง 2 ฝ่ายครับ ไฟแนนซ์ เค้าจะมาราคากลางของเค้าอยู่ว่าจัดได้เท่าไหร่ เช่น คุณตั้งราคารถไว้ที่ 400,000 และผู้ซื้อ ยินดีที่จะจ่าย แต่ไฟแนนซ์ จัดได้ที่ 300,000 ส่วนที่ขาด 100,000 ผู้ซื้อต้องหามาให้เรา ถ้าเค้ามีไม่พอ หรือ หามาไม่ได้ ก็อยู่ที่คุณอะครับ ว่าจะลดให้เค้าได้หรือป่าว แต่บางที ตั้งราคาไว้ 400,000 แต่ไฟแนนซ์ จัดได้ 450,000 ก็มี ลองติดต่อธนาคารดูครับ

2019.08.01 18:0

ไพศักดิ์

เปิดราคา ให้ฝ่ายผู้ชื้อทราบแล้ว ไม่ว่าไฟแนนซ์ นั้น จขกท หรือ ผู้ชื้อ จัดหามานั้น เขาก็จะทำการประเมินสภาพรถ แล้วก็จะแจ้งยอดจัด ให้ทราบครับ ทั้งนี้สิ่งที่ผู้ขายต้องคุยกับไฟแนนซ์ คือ ราคาต่อรองครับ ที่ไฟแนนซ์ จะยอมเราที่เท่าไหร่ ส่วนคนชื้อก็ทำได้อย่างเดียวคือ รอผลการตกลงราคาของ ไฟแนนซ์ กับ เจ้าของรถ ลงตัวกันครับ แต่ถ้าไม่ลงตัวและคนชื้อยื่นประเมินไม่ผ่าน ก็อาจจะต้องไปหา ไฟแนนซ์-ธนาคาร เจ้าอื่นมาทำยอดจัดกันใหม่ครับ ส่วนเรื่องกดราคาไม่ขอตอบนะครับแต่ที่แน่ๆไม่มีไฟแนนซ์ ที่ไหนอยากได้รถในราคาแพงแน่นอน

2019.08.01 18:0

Rutana

ถามว่า ไฟแนนซ์จะเป็นคนกำหนดหรือผมกำหนดเองได้ครับ คำตอบคือ เขาจะตีราคากลางให้ครับ แต่อย่าตกใจไปครับ ทางคนที่จะซื้อต้องจ่ายเพิ่มครับ แต่ไม่ค่อยเกิดขึ้นนะครับ ส่วนมากเขามักตีราคาแพงกว่าราคาที่เราตั้งไว้ครับ แบบว่า เอากำไรจากลูกค้าเขาอีกทีครับ อย่ากังวลไปครับ ผมว่า ไฟแนนซ์จ่ายให้ดีแล้วครับ ได้เงินแน่นอน

2020.04.22 15:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี