Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นมนุษย์เงินเดือนต้องคำนึงถึงอะไรบ้างครับ

สวัสดีครับ ผมอายุ30ปี วันนี้เป็นการทำงานของผมวันแรก อาชีพของผมคือพนักงานออฟฟิศครับ อยากทราบว่าในการใช้ชีวิตของมนุษย์เงินเดือนกับเรื่องการเงินเราต้องคำนึงถึงอะไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

BUNDIT

ในการเป็นมนุษย์เงินเดือนนี่ต้องคำนึงถึงอะไรหลายๆอย่างนะคะเกี่ยวกับเรื่องของการเงิน การใช้เงินก็ไม่ควรฟุ่มเฟือยค่ะ สิ่งที่ต้องคำนึงเวลาซื้อของเลยคือของชิ้นนี้คุ้มที่จะซื้อรึป่าว ต้องคิดหนักเลยล่ะค่ะ555 ก่อนซื้อต้องคิดก่อนนะคะ ว่าคุ้มกับตัวเรามากน้อยแค่ไหน ถ้าไม่คุ้มตัดใจซะเถอะค่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขอใหการทำงานวันแรกเป็นไปด้วยดีนะคะ

2020.01.24 7:35

muk

ผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือนมาประมาณ 5 ปี ได้แล้วมั้งครับ สิ่งที่ผมระวังเวลาเรื่องใช้เงินเลยคือเรื่องอายุการใช้งานของสิ่งของต่างๆครับ ลองคิดดูนะครับของที่อยากได้ แต่อายุการใช้งานหรือว่าปริมาณนั้นไม่ค่อยเหมาะสมกับราคาสักเท่าไหร่ ก็ควรคิดทบทวนหลายๆรอบก่อนที่จะซื้อ และถ้าเราซื้อไปจริงๆเราจะได้ใช้งานมันรึเปล่า อันนี้คือวิธีที่ผมประหยัดเงินนะครับ ขอเป็นกำลังใจให้คุณเช่นกันครับ

2020.01.24 7:35

Pat

ในช่วงนี้ มนุษย์เงิน ได้รับผลกระทบอย่างมากเลยกับ โควิด19 รัฐบาลก็ช่วยได้ไม่มาก ดังนั้นเรื่องเินตอนนี้น่าจะเป็นเรื่องใหญ่นะครับแต่ถ้าใครมีเงินออมที่เพียงพอ ในช่วง โควิด19 คงไม่สามารถกัดกินสุขภาพใจคุณได้ มองในแง่ดีได้พักผ่อนและกลับมาดูแลตัวเอง หากไม่มีเงินออม คราวนี้จะเห็นผลชัดเจนว่ากว่าแน่นอนเลยในช่วงนี้ ลำบากแน่ๆ

2020.04.24 5:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี