Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

คำว่าการตลาดได้ยินมานานแล้วแต่ตอนนี้ยุคสมัยเปลี่ยนไป จึงต้องเรียนรู้เพิ่มขึ้น ผมอยากรู้ว่าการตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Amya

แนวคิดทางการตลาดสมัยใหม่นี้ได้กล่าวรวมถึง การตลาดความสัมพันธ์ที่มุ่งเน้นลูกค้าเป็นสำคัญ การตลาดเชิงธุรกิจหรือการตลาดเชิงอุตสาหกรรมที่มุ่งเน้นองค์กรหรือสถาบัน และการตลาดเชิงสังคมที่มุ่งเน้นประโยชน์ต่อสังคม นอกจากนี้ การตลาดรูปแบบใหม่นี้ได้ใช้อินเทอร์เน็ตซึ่งเรียกว่า การตลาดผ่านอินเทอร์เน็ต (Internet Marketing) หรืออีกหลายชื่อ ตัวอย่างเช่น การตลาดอิเล็กทรอนิกส์ (e-marketing), การตลาดออนไลน์ (online marketing)

2019.10.10 12:5

รุ่งสิทธิ์

อีกอย่างคือ ตลาดดิจิตอล (digital marketing) ที่หมายถึงการตลาดผ่านเว็บไซต์ค้นหาข้อมูล (search engine website), การโฆษณาบนหน้าจอคอมพิวเตอร์ (desktop advertising) การตลาดยุคสมัยใหม่นี้พยายามทำกลยุทธ์การแบ่งกลุ่มลูกค้าให้เป็นไปอย่างสมบูรณ์ซึ่งถือเป็นกระบวนการหนึ่งของการตลาดแบบดั้งเดิม อีกทั้งยังเป็นการกำหนดกลุ่มเป้าหมายให้มีความแม่นยำชัดเจนมากยิ่งขึ้น ซึ่งในบางครั้งเรียกว่า การตลาดเฉพาะบุคคล (personalized marketing) หรือการตลาดแบบหนึ่งสินค้าต่อหนึ่งลูกค้า (one-to-one marketing) การตลาดผ่านอินเทอร์เน็ตนั้นบางครั้งถูกพิจารณาในมุมกว้างมากขึ้น เพราะว่าการตลาดผ่านอินเทอร์เน็ตนั้นไม่ได้หมายถึงการทำตลาดอยู่บนโลกอินเทอร์เน็ตเพียงอย่างเดียว แต่ยังรวมถึงการตลาดผ่านอีเมล สื่อไร้สาย และการผลักดันผู้คนที่ได้บริโภคสื่ออย่างวิทยุ ป้ายโฆษณาขนาดใหญ่ซึ่งเป็นการตลาดแบบดั้งเดิมเข้าไปสู่อินเทอร์เน็ตหรือหน้าเว็บไซต์ต่าง ๆ

2019.11.14 20:50

ศศิธร

การตลาด ทำให้ผมนึกถึงการโฆษณาหรือการพยายามให้ผู้คนรู้จักสินค้าของเรา คือเมื่อก่อนอาจจะคิดกลยุทธ์ทางโฆษณาจากทีวี แต่ตอนนี้เราเห็นว่าอินเทอร์เน็ตควบคุมและมีการใช้มากกว่ารายการทีวี ดังนั้นการตลาดในทุกวันนี้น่าจะเป็นการเน้นสื่อโฆษณาไปทางออนไลน์หรือทางอินเตอร์เน็ตมากกว่าครับ เพราะว่าใครๆก็ใช้อินเทอร์เน็ตแล้วก็อินเทอร์เน็ตมีอิทธิพลต่อเด็กๆและเยาวชนมากนักในทุกวันนี้ ดังนั้นน่าจะมีการปล่อยสื่อโฆษณาทางอินเตอร์เน็ตแบบที่น่าสนใจได้

2020.05.13 8:39

Boonyarit

ตลาดสมัยใหม่หรือการตลาด 4.0 แตกต่างจากยุคอื่นๆตรงที่เน้นเรื่องการสร้างคุณค่า ซึ่งเป็นการตลาดในยุคดิจิทัลซึ่งเป็นยุคที่แบรนด์ต้องปรับกลยุทธ์การตลาดเข้ากับโลกใบใหม่ เทคโนโลยีทำให้เกิดความสะดวกสบาย และความเชื่อมโยงมากขึ้น รวมถึงการเปลี่ยนพฤติกรรมผู้บริโภค และในยุคนี้แบรนด์ต้องมีความชัดเจนเกี่ยวกับสินค้าของตัวเอง

2020.05.25 3:53

ฟ้าลั่น

เมื่อนึกถึงว่าวันนี้จะซื้ออะไรบ้างเราต้องไปที่ตลาดเพื่อที่จะซื้อของตามที่ต้องการ แต่เดี๋ยวนี้มีธุรกิจที่ให้ความสะดวกกับผู้บริโภคที่เรียกกันว่า การตลาดใหม่ หลายคนให้คำนิยามมันว่าเป็น Marketing 4.0 เป็นการตลาดที่นำเทคโนโลยีต่างๆที่ทันสมัยมาช่วยเพื่อให้เข้าถึงกลุ่มลูกค้ามาขึ้น ที่เราทุกคนได้ยินกันว่า ค้าขายทางออนไลน์นั้นเองครับ

2020.07.10 10:42

ฺBeau.

ก็มีหลายแนวคิดนะคะ อย่างเช่น แนวความคิดมุ่งการผลิต มุ่งเน้นการปรับปรุงทางการผลิต ให้ดียิ่งขึ้นลดต้นทุนในการผลิตให้ต่ำลง เพื่อให้ขายสินค้าได้ต่ำกว่าราคาของคู่แข่ง ในกรณีนี้จะใช้ได้กับตลาดที่มีอุปสงค์มากกว่าอุปทาน หรือ แนวความคิดมุ่งผลิตภัณฑ์ คือการให้ความสำคัญต่อคุณภาพมากกว่าราคา อีกวิธีนึงก็คือแนวความคิดมุ่งการขาย เอาเครื่องมือมากระตุ้นผู้บริโภคให้เกิดความสนใจ เช่น สินค้าที่ขายยาก ประมาณนี้ค่ะ

2020.07.12 12:1

ดุจดาว

การตลาดสมัยนี้ต้องใชเเทคโนโลยีสตาร์ทอัพเท่านั้นเลยค่ะ เลือกโปรแกรมที่เหมาะกับธุรกิจของคุณเลยค่ะ แล้วรับรองว่าธุรกิจเติบโตแบบก้าวกระโดดแน่นอน สมัยนี้ไม่ใช่ไม่ได้แล้วสาตร์ทอัพเนี่ย ใครไม่ใช้ธุรกิจไปไม่รอดแน่ ลองศึกษาดูนะคะ บางครั้งอาจจะต้องใช้เงินลงทุนบ้างเพื่อการตลาดแบบนี้แต่รับรองว่าคุ้มค่ะไม่ผิดหวังเลย

2020.08.11 9:27

สินใจ

ถูกต้องแล้วค่ะการตลาดสมัยใหม่ต้องคิดถึงเกี่ยวกับการใช้โปรโมชั่นจากเทคโนโลยีค่ะ ไม่ว่าจะเป็นการที่จะให้กดถูกใจกดไลค์กดแชร์หรืออัพลง social media เนื่องจากโปรโมชั่นให้ส่วนลดในส่วนนี้จะทำให้ร่างกายเป็นที่รู้จัก หรือว่าการจัดโปรโมชั่นพิเศษลดผ่านช่องทาง social media ให้คนที่เห็นโฆษณานี้มารับส่วนลด จะทำให้คนเข้ามาติดตามเพิ่มค่ะ

2020.08.29 3:34

มะระ

กำลังเรียนรู้ทำการตลาดผ่านโซเชียลมีเดียอยู่เลยค่ะ ถึงแม้จะเป็นวิธีทำการตลาดที่ได้ผลมากที่สุดในตอนนี้ ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายนะคะอย่างเช่น การโฆษณาขายของหรือทำการตลาดผ่าน facebook มีวิธีการหรือขั้นตอนที่ค่อนข้างยุ่งยากซับซ้อนเหมือนกัน แต่บางอย่างก็ไม่ฟรีนะคะต้องลงทุนเสียเงินด้วยแต่ผลที่ได้มาก็คงจะคุ้มค่านั่นแหละค่ะ จะบอกก่อนเลยตอนนี้เรายังไม่เก่งกำลังเรียนรู้อยู่เลยใครมีคำแนะนำบ้างขอแนะนำหน่อยนะคะกำลังจะทำการตลาดบน Facebook ค่ะ

2020.10.22 18:31

filmฟิล์ม

การตลาดสมัยใหม่มีความหมายกว้างมากนะครับ ถ้าไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็ไม่รู้เลย การตลาดกับการค้าขายในตอนนี้มีความเกี่ยวข้องกันมาก ยิ่งรู้จักการตลาดมากเท่าไหร่ การเข้าถึงลูกค้าก็มากเท่านั้น ทำให้คนทำธุรกิจค้าขายได้กำไรกันมากขึ้น ใครมีประสบการณ์จากการทำตลาดได้ดี เข้ามาแนะนำคนอื่นๆก็จะเป็นประโยชน์มากนะครับ

2021.09.30 5:1

ธีรภัทร์

เดี่ยวนี้การตลาด คงหนีไม่พ้นเรื่องการตลาดการขายสินค้าออนไลน์แล้วละครับ เดียวนี้ ตั้งแต่มีโควิดตลาดออนไลน์ ก็เปิดกว้างมากขึ้นเลยครับ เป็นตลาดที่ผมคิดว่าเปืดโอกาสให้หลายคนเข้ามาลงทุนนะครับ ดังนั้น ถ้าสนใจเรื่องการตลาดอยากให้เรียนรู้ตลาดออนไลน์มากกว่าครับ เพราะมีหลายช่องทางมากที่เราสามารถทำการตลาดของเราในโลกออนไลน์ได้

2021.10.07 14:56

Karn Kanyapak

คำว่า การตลาด มันมีอะไรมากกว่าที่เราเคยเข้าใจจริงๆ คนที่เข้ามาคอมเม้นท์นี่เก่งมากนะคะ รู้จักเรื่องการตลาดด้วย ทำงานทางด้านนี้โดยเฉพาะหรือเปล่า หรือเรียนการตลาดมากันคะ สมัยเรียนเราไม่กล้าเลือกเรียนการตลาดเลยนะ รู้สึกว่าไม่ใช่ตัวเราแน่ๆ แล้วก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ เพราะจากที่อ่านคอมเม้นท์ด้านบนเรายังงงๆอยู่เลยอะ555

2021.10.11 13:51

Somrat28

การตลาดสมัยใหม่ต่างจากเมื่อก่อนมากจริงๆ ถ้าไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ผมก็ไม่รู้ว่าการตลาดสมัยนี้หมายรวมถึงอะไรจริงๆ ปกติ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการตลาดอยู่แล้วด้วย คนที่มีอาชีพค้าขาย และคนที่มีธุรกิจเป็นของตัวเอง คงต้องปรับตัวมากกับการตลาดที่เปลี่ยนไป เพื่อจะพยุงธุรกิจให้คงอยู่ต่อไปได้ ขอให้สำเร็จทุกคนนะครับ

2021.10.25 9:13

รินนภา

เดี๋ยวนี้การตลาดยุคใหม่ต้องเรียนรู้เรื่องการขายของแบบออนไลน์แล้วล่ะคะ เพราะตลาดแบบนี้กำลังเติบโตมากๆเลยนะ ต้องมาเรียนรู้วิธีการยิงแอดโฆษณาว่ามีการทำงานอย่างไร พวกนี้ต้องเรียนแบบเสียเงินนะคะเพราะว่าที่ให้เรียนแบบฟรีๆก็ไม่ค่อยละเอียดเท่าไร แต่ถ้าเรียนแล้วเอามาใช้มันมีประโยชน์มากจริงๆนะ หลายคนขายของดีกว่าขายตามตลาดอีกค่ะ

2022.01.09 14:54

-หนูปิ๋ว-

ตลาดสมัยใหม่ที่พ่อค้าแม่ค้าต้องรู้ไว้ มีหลากหลายเสียจริง อย่างว่าละนะยุคสมัยเปลี่ยนไป ช่องทางการซื้อ-ขาย หรือแลกเปลี่ยนสินค้าก็ต่างไปด้วย พ่อค้าแม่ค้าต้องตามให้ทันเพื่อที่จะได้ขายสินค้าให้ได้ดี มีลูกค้าเยอะๆ เราเข้ามาอ่านคอมเมนต์ต่างๆยังรู้สึกว่ามีเรื่องที่ต้องเรียนรู้มากจริงๆ การขายของไม่ได้ง่ายนะเดี๋ยวนี้

2022.03.18 6:0

กวิสรา^.^

ทำไมเรื่องการตลาดมันดูยุ่งๆงงๆนะคะ อาจเป็นเพราะเราไม่ค่อยรู้เรื่องการตลาดหรือเปล่า เมื่อก่อนก็ว่าค่อนข้างจะซับซ้อนแล้วนะ การตลาดสมัยใหม่ดูยิ่งจะซับซ้อนมากขึ้น อย่างว่าละเนอะยุคสมัยมันเปลี่ยนไป วิธีหรือช่องทางการซื้อขาย แลกเปลี่ยนจึงต้องปรับเปลี่ยนไปด้วย เพื่อจะได้มีการค้าขายกันได้ต่อๆไป คนทำอาชีพนี้ไม่ง่ายเลย

2022.04.15 6:44

/ลลิล/

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้างเราเองก็ไม่ค่อยรู้ รู้แต่ว่าช่องทางการซื้อของมันเปลี่ยนไปละ เมื่อก่อนไม่รู้และไม่ค่อยสนใจเรื่องการซื้อของออนไลน์ ยังชอบไปซื้อของที่ร้านมากกว่าเนื่องจากได้เห็นของจริงก่อนตัดสินใจ เดี๋ยวนี้สภาพการณ์มันเปลี่ยนไปละ ซื้อของที่ร้านค้าเริ่มไม่ค่อยสะดวก ต้องหันมาซื้อของจากร้านค้าออนไลน์บ้างค่ะ

2022.05.17 13:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี