Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

หนูเป็นผู้หญิง อายุ จะ 20 ปีแล้วอาศัยอยู่จังหวัดอุดรธานี เรียนหนังสืออยู่ที่โรงเรียนมัธยมแห่งหนึ่งที่จังหวัดอุดร ชอบกีฬามวยไทยมาก พ่อแม่ก็ชอบ จึงอยากถามความคิดเห็นนะคะว่าการที่หนูเป็นผู้หญิงสามารถที่จะฝึกหรือชกมวยอาชีพได้มั้ย และการเป็นนักมวยที่ดีควรปฏิบัติตัวอย่างไรคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chairat

เป็นได้ อยู่แล้วครับ มวยไทยเป็นศิลปะที่เสมอภาค ผู้ชายผู้หญิงสามารถฝึกมวยและสามารถยึดเอาเป็นอาชีพได้เช่นกันครับ ก็จะเห็นว่าตอนนี้ประเทศไทยมีนักมวยที่เป็นผู้หญิงที่เก่งอยู่หลายคนและก็เป็นที่ยอมรับของคนไทยและเวทีมาตรฐานอย่างราชดำเนิน ลุมพินี อ้อมน้อย รวมถึงเวทีนานาชาติด้วยที่สำคัญการฝึกฝนมวยเป็นอาชีพไม่เพียงแต่ทำให้เรามีรายได้มีอาชีพประจำเท่านั้นยังทำให้เรามีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักของผู้คนมากขึ้นโดยทั้งรู้จักชื่อเราเป็นส่วนตัวที่เป็นมวยอาชีพหญิงแต่รู้จักว่ามวยไทยเป็นอาชีพที่ผู้หญิงสามารถทำได้ด้วยและนอกจากนั้นยังทำให้เรามีสูขภาพที่สมบรูณ์แข็งแรงอีกด้วยครับ.

2019.08.01 18:0

วัชรพล

การเป็นนักมวยหญิงที่ดีก็ไม่แตกต่างจากนักมวยชายเท่าไหร่ครับ อย่างเช่นเขาต้องรักอาชีพนี้จริงจริงต้องเป็นคนที่ต้องรักษาสุขภาพของตัวเองตลอดโดยเฉพาะสายตาของตัวเอง เป็นคนว่านอนสอนง่ายเชื่อฟังผู้ฝึกสอน เมื่อมีกฏเกณฑ์ในค่ายมวยหรือมีตารางการซ้อมต้องปฏิบัติอย่างเคร่งครัด ยกเว้นวันที่มีรอบเดือนของผู้หญิงก็จะมีการอนะญาติให้หยุดซ้อมได้นอกจากนั้นต้องเป็นคนที่มีระเบียบวินัย และต้องเป็นคนอดกลั้นต่อเพื่อนเพื่อน ต่อปัญหาต่างต่างที่อาจเกิดขึ้นบ้างเมื่อหลายคนมาอยู่รวมกัน นอกจากนั้นเราต้องเป็นคนที่ศึกษาทักษะต่างฯในการชกมวยจากสื่อ หรือจากนักมวยที่เราชื่นชอบอยู่ตลอดเวลา.

2019.08.01 18:0

Pimchanok

ดีนะ ที่อยากมีอาชีพเป็นของตัวเอง แต่พี่คิดว่า การเป็นนักมวย มันต้องมีวินัยกับตัวเองมากเลยนะครับ แล้วอีกอย่างนะครับ ถ้าเป็นนักหมวย น้องตอ้งเตรียมเรื่องตอนแก่ตัวด้วยนะครับน้องเคยเห็นนักมวยที่ดังๆไหมครับเวลาแก่ตัวไปก็ไม่สามารถชกได้ครับแถมบางคนสุขภาพก็ไม่ค่อยดรด้วยนะครับ แต่ถ้าน้องยอมรับสภาพตรงนี้ได้ พี่ก็ว่าน้องสามารถทำได้ครับ

2020.03.20 4:45

รังรอง

นักมวยหญิงหรอ อายุ 20 เองน้อยกว่าเราอีก ที่จริงเรานับถือทุกอาชีพนะ รู้สึกว่าแต่ละอาชีพก็มีเกียรติมีศักดิ์ศรีของตัวเอง แต่ว่านักมวยหญิงที่มีชื่อเสียง แล้วก็ใช้อาชีพนักมวยเป็นอาชีพหลักได้เนี่ยไม่ค่อยเห็นผู้หญิงทำกันนะ แต่ถ้าชอบจริงๆก็ลองไปค่ายมวยดูลองไปฝึกดู เพราะว่าสิ่งที่เราชอบไม่ได้หมายความว่าเราจะเก่งเรื่องนั้นจริงไหม เพราะไม่ว่าจะกีฬาหรืออาชีพไหนมันก็ต้องใช้วินัยและก็ลองด้วยตัวเองถึงจะรู้

2020.04.27 9:12

นก

นักมวยมืออาชีพ ผู้หญิงหรอคะ เราไม่ค่อยได้ดูมวยก็เลยไม่ค่อยเห็นผู้หญิงที่เป็นนักมวยมืออาชีพด้วยเนี่ยสิ แต่ว่าเป็นนักมวยมันต้องเจ็บเนื้อเจ็บตัวไม่ใช่หรอคะ อาชีพอื่นก็มีเยอะนะอายุเพิ่งจะ 20 เอง ถ้าเรียนมหาลัยก็ทำงานบริษัทได้ หรือจะลงทุนค้าขายเองก็ยังได้ ขายของออนไลน์ก็ยังดีค่ะ คือเราไม่ชอบเห็นคนเจ็บนะคะแถมอาชีพนักมวยก็รายได้ไม่ค่อยมั่นคงด้วยนะ

2020.07.12 21:12

วิน

ไม่ค่อยสนับสนุนเท่าไหร่นะครับ เพราะว่ากีฬามวยเป็นกีฬาที่ได้รับผลกระทบต่อร่างกายเยอะมาก คิดดูสิครับว่าร่างกายของผู้หญิงก็บอบบางอยู่แล้ว แล้วถ้าชกมวยได้รับบาดเจ็บต่อร่างกายบ่อยๆก็จะส่งผลตอนที่อายุมากขึ้นนะครับ อยากจะให้คิดถึงผลระยะยาวด้วย ก็เข้าใจครับว่าอยากทำในสิ่งที่ชอบ แต่สิ่งที่ชอบก็ต้องสนับสนุนให้มีสุขภาพที่ดีด้วย

2020.07.20 11:30

ศุภรรษา

แนะนำว่าลองคิดถึงงานอื่นไว้ด้วยดีไหมค่ะ จะเป็นนักมวยก็ได้ แต่สถานการณ์ตอนนี้คิดว่าอาชีพนี้ไม่ค่อยสู้ดีเท่าไหร่ เพราะกว่าจะได้เงินก็ต้องชนะก่อน และกว่าจะชนะก็ต้องซ้อมหนักทุกวัน ซึ่งถ้าน้องทำได้ก็โอเค แต่ระหว่างนั้นเราจะเอาอะไรกินค่ะ ถ้าไม่ทำงานอื่นด้วยก็อาจจะลำบาก ยังไงก็หางานอื่นเสริมด้วยน่าจะดีนะค่ะ

2020.08.15 10:42

รติรัตน์🦋

ทำไมน้องถึงอยากเป็นนักมวยล่ะคะ? คงมีผู้หญิงไม่มากที่อยากจะไปเป็นนักมวยอาชีพนะ ถ้าแบบไปออกกำลังกายเพื่อสุขภาพ เพื่อเพิ่มความแข็งแรงของร่างกาย คงมีผูหญิงหลายคนสนใจเพราะอย่างที่เราเห็นว่ากีฬามวยใช้ร่างกายทุกส่วน ทุ่มสุดตัวกันจริงๆ แต่ถ้ายึดเป็นอาชีพมันหนักมากเลยนะคะ พี่ห่วงเรื่องสุขภาพน่ะขึ้นชกแต่ละทีเจ็บตัวแย่เลย

2020.08.21 9:7

Jome

น้องเจ้าของกระทู้อายุเพิ่งจะ 20 ปี แต่การจะเป็นนักมวยอาชีพต้องเริ่มตั้งแต่อายุยังน้อยกว่านี้มั้ยอะครับ ไม่ได้จะขัดความฝันของน้องนะเพียงแต่เท่าที่ผมรู้มา ส่วนใหญ่นักมวยอาชีพจะเริ่มฝึกตั้งแต่อายุน้อยๆ หรือว่าน้องฝึกมาเรื่อยๆแล้ว ถ้าอย่างนั้นก็พอไหวนะ แต่อาชีพนี้มันเหนื่อยและหนักมากจริงๆ ต้องทุ่มเททั้งกายและใจ

2021.07.16 16:10

รุ่งอรุณ

น้องคะ ไม่ทราบว่าพี่ยังสามารถแนะนำน้องทันอยู่ไหม พี่อยากให้น้องเลือกอาชีพหลักเป็นอย่างอื่นดีกว่าคะ กีฬามวย ชอบนะชอบได้คะ แต่เอาเป็นเพียง กิจกรรมเสริมดีกว่าคะ รายได้อาจจะดีในช่วงแรกๆแต่ถ้าน้อง อายุเข้าเลข4 พี่ว่าไม่น่าจะไปต่อได้คะ เพราะไม่มีคู่ให้น้องชกแน่นอนคะ แถมปัญหาสุขภาพน่าจะตามมาด้วยนะคะ พี่เป็นห่วงนะคะ

2021.08.25 14:4

Benzzz

ถ้าน้องชอบอาชีพนี้ แล้วพ่อแม่สนับสนุน ก็ได้หมดนะคะ แต่จริงๆแล้วอายุ 20 เนี่ยถือว่าเริ่มช้าไปแล้วนะ เท่าที่รู้อ่ะ ไม่ว่าจะเด็กผู้หญิงหรือเด็กผู้ชาย ถ้าจะเริ่มชกมวยเป็นอาชีพเขาก็เริ่มตั้งแต่เด็กๆเลยนะ แบบทำเป็นมวยไทย ก็เห็นมีเด็กเริ่มตั้งแต่อายุ 11-12 ก็มี ถ้าเริ่มอายุ 20 ขึ้นไปก็คือแบบชงแบบผู้ใหญ่แล้วอ่ะ นี้มีข้อมูลเพราะว่าพ่อของพี่ก็เป็นคนชอบดูมวย

2021.09.28 11:41

ธนภัทร

น้องเรียนช้ากว่าอายุหรือเปล่าครับ อายุ20 ปีแล้ว ยังเรียน มัธยม อยู่เลย แบบนี้พี่คิดว่า เรื่องอาชีพน่าจะเปลี่ยนเป็นแบบอื่นแล้วไหม ที่บอกว่าชอบกีฬา นักมวย พ่อชอบดูหรือว่าพ่อชอบเล่น อันตรายนะครับ สำหรับอาชีพแบบนี้ แล้วเป็นอาชีพที่ไม่ค่อนาน ด้วยนะ พี่ไม่ได้บอกว่าไม่ดีนะครับ เพียงแค่อยากให้รองๆหาอย่างอื่นด้วยนะครับ เป็นห่วงอนาคตมากกว่า

2022.01.29 6:29

ฐิตธีร์

มีอาชีพอีกมากมายที่น้องสามารถเลือกทำได้นะ ไม่ต้องไปเจ็บตัวแบบนี้ก็ได้ งานสบายๆมีเยอะ ตอนนี้ตังใจเรียนให้ดีที่สุดน่าจะดีกว่า แล้วเรียนจบมาก็ค่อยหางานประจำเงินเดือนดีๆทำก็ยังได้เลย อย่าเอาความชอบของพ่อกับแม่มาเป็นตัวตัดสินอนาคตของเราเคย อายุของน้องยังไปได้อีกไกล ถ้าชกมวยเป็นอาชีพ พอแก่ตัวไปน้องจะหาเลี้ยงตัวเองกับพ่อแม่ยังไงละ

2022.02.27 16:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี