Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

ผมเป็นพนักงานบริษัทแห่งนึงมานานแล้ว ผมว่าไม่ใช่แค่ข้าราชการหรอกที่คนชอบว่าทำงานเช้าชามเย็นชาม เพราะพนักงานบริษัทอย่างผมพอเป็นลูกจ้างประจำ ดูเหมือนตัวเองจะหยุดนิ่งซะงั้น เลยอยากพัฒนาตัวเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้าง คุณมีวิธีแบบไหนที่ทำได้ผลบ้าง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sinn

การพัฒนาตนเองอยู่เสมอเป็นเรื่องที่ไม่มีการหยุดนิ่งนะคะ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของบุคลิกการวางตัว การแต่งกาย พฤติกรรม วิธีการทำงาน ความเข้าใจในการทำงานในหน้าที่ของตนเอง หรือวิธีการทำงานที่มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น และการประเมินความสามารถของตนเองเพื่อปรับเปลี่ยนวิธีการทำงาน อะไรที่เราควรเรียนรู้เพิ่มเติมก็ควรจะต้องค้นคว้าหาเวลาเรียนรู้เพิ่มเติมเอาไว้ค่ะ ลองดู

2020.01.24 7:35

Kasemchai

ต้องทำครับ เพราะไม่มีใครสามารถเก่งอยู่คนเดียวแล้วนำพาทีมให้ประสบความสำเร็จได้ แต่เราจะต้องทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ มีทีมงานที่ทำงานร่วมกันได้อย่างดี แต่ละคนในทีมงานรู้หน้าที่ มีความรับผิดชอบของตนเอง มีการสื่อสารกันอยู่ตลอดเวลา และการมีสื่อสัมพันธ์กับธุรกิจอื่น ๆ ที่ดีจะสามารถทำให้เราประสบความสำเร็จได้รวดเร็วยิ่งขึ้น

2020.01.24 7:35

พัชรพร

เราต้องเป็นฝ่ายที่คอยหยิบยื่นความจริงใจให้เพราะใครๆต่างก็อยากคบกับคน ที่คอยมอบแต่ความจริงใจให้มากกว่าคนที่คอยเอาแต่สร้างภาพลักษณ์ปลอมๆหรือคำพูดที่หลอกลวงใส่คนอื่น ความจริงใจนี่แหละ ที่จะแสดงให้เห็นถึงตัวตนที่แท้จริง ว่าคนรอบข้างจะสามารถรับกับสิ่งที่คุณเป็นได้ไหม การทำแบบนี้จะทำให้คนที่ทำงานกับเราเห็นตัวตนที่แท้จริงของเราครับ

2020.03.18 6:13

วีระพล

สำหรับฉันฉันคิดว่าการมีสัมพันธ์ที่ดีกับคนรอบข้างถือว่าเป็นเรื่องที่ดีค่ะ เพราะว่าการทำงานไม่ว่าจะเป็นการทำงานคนเดียวหรือการทำงานเป็นทีมการที่เรามีปฏิสัมพันธ์กับคนรอบข้างดี จะส่งผลต่อสุขภาพจิตและอำนวยความสะดวกในเรื่องต่างๆให้กับเราด้วย ก็คือคนรอบข้างอย่าให้ความร่วมมือเมื่อเราต้องการได้รับความช่วยเหลือ และคนรอบข้างรู้สึกดีกับเราก็ส่งผลกระทบกับงานที่เราทำด้วยค่ะ

2020.05.04 11:33

บัวบก

ความสัมพันธ์กับคนรอบข้างสำคัญมากจริงๆสำหรับทุกคนนะคะเพราะเราไม่ได้อยู่คนเดียวแต่เราอยู่ร่วมกันกับอื่น เพื่อที่อยู่อย่างมีความสุข เราต้องเข้าใจผู้อื่นด้วยการเอาใจใส่ให้ความสำคัญระหว่างกันรวมไปถึงการเคารพซึ่งกันและกัน ยิ่งเมื่อเราทำงานด้วยกันกับคนอื่น การรู้จักความสามารถ จุดอ่อน จุดแข็งของคนอื่นจะทำให้เราสามารถปรับตัวในการทำงานร่วมกันได้ดีช่วยสนับสนุนกัน ทำงานกันเป็นทีม ช่วยให้งานสำเร็จลุล่วงด้วยดี

2020.10.16 8:10

วารินทร์

เหมือนกันเลยครับ ทำงานนานๆไป ก็เริ่มเบื่อกับงานที่ทำครับ ยิ่งทำมาหลายปียิ่งน่าเบื่อครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมทำต่อไปได้คือ พยายามหาอะไรใหม่ๆครับ อย่างเช่น เมื่อกลับถึงบ้านก็จะมีกิจกรรมผ่อนคลายที่ไม่ให้เครียดจากงานที่ทำครับ หรือบางครั้งก็ ลาหยุดงาน สัก 2-3วัน เพื่อพักสมอง ครับ การทำแบบนี้ก็พอช่วยได้นะครับ

2021.08.11 6:33

อ้อมเมือง

เป็นความคิดที่ดีมากครับ การพัฒนาตัวเองเป็นสิ่งที่ควรทำ เราต้องเริ่มที่ตัวเราเอง ไม่ต้องไปสนใจว่าคนอื่นเขาจะทำหรือเปล่า เราพัฒนาตัวเองให้ทำงานดีขึ้น มีทักษาะที่ดีในการทำงานมากขึ้น มันก็เป็นผลดีกับตัวเรานะครับ ตอนนี้เจ้าของกระทู้เป็นยังไงบ้างกับงานที่ทำอยู่และคนที่ทำงานเดียวกัน ยังมีความสุขดีอยู่มั้ยครับ

2021.09.26 16:4

นครินทรื

ถ้าเป็นที่เข้าไปทำงานใหม่ๆเรื่อนี้อาจจะยากนิดหน่อยครับ เพราะว่าเพื่อนร่วมงานอาจจะมองดูเชิงเราก่อน เราสามารถทำได้คือพยายามพูดคุยเพื่อสร้างมิตรภาพที่ดีก่อนครับ ถ้าจะรอให้คนที่ทำงานที่นั้นมานานๆแล้ว เข้ามาคุยกับเราคงเป็นไปได้อยาก ยังไงเราต้องเจียมตัวก่อนเลยครับ แล้วจะได้มีเพื่อนๆในที่ทำงาน โดยที่เราไม่ต้องลงทุนเยอะ

2022.01.19 13:31

นครินทร์

อยากพัฒนาตัวเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้าง สามารถทำได้ครับ แต่ก็ต้องอาจจะใช้เวลามากนิดหนึ่งครับ คนที่ไม่ชอบคุยกับใครเป็นเรื่องยากนะที่จะพยายามเป็นฝ่ายริเริ่มที่จะคุยกับคนอื่นๆ ตัวผมเองก็ไม่ค่อยคุยกับใครเหมือนกัน แตก็กำลังพยายามกล่าวทักทายคนที่ผมรู้จักให้มากขึ้นครับ คิดว่าการทำวิธีแบบนี้ช่วยได้มากเลยทีเดียว

2022.02.17 14:38

-Napapat-

น่าคิดนะคะเรื่องการพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างที่เจ้าของกระทู้พูดถึง ดูคุณเป็นคนกระตือรือร้นและสนใจเรื่องการพัฒนาตัวเองมากเลยนะคะ แล้วคุณได้ไปเรียนที่ไหนมั้ย เราไม่ค่อยรู้จักพวกสถาบันหรือว่าโรงเรียนที่สอนเรื่องพวกนี้ ยังไงก็มาแนะนำกันด้วย อะไรที่จะช่วยเพิ่มรายได้หรือเพิ่มความสุขในชีวิตก็ดีทั้งนั้นค่ะ

2022.04.09 15:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี