Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

ดิฉันทำงานอยู่ในบริษัทเล็กๆแห่งหนึ่งทีาจังหวัดน่านค่ะทำมาได้ 5ปีแล้ว ปีนี้อายุ30 เริ่มมีความรู้สึกว่า งานที่ทำมันเหมือนเดิม ไม่มีอะไรใหม่ๆให้ทำเลย ไม่มีประสบการณ์ใหม่ให้ท้าทาย ก็เลยคิดถึงการเปลี่ยยงานใหม่ ที่ดูๆไว้ก็มีหลายที่ที่น่าสนใจ ถ้าจะเปลี่ยนงานใหม่เพื่อนๆคิดยังงัย เหตุผลแค่นี้พอมั้ยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จตุพล

อายุ 30 ปีเป็นวัยที่พร้อมสำหรับการทำงานมากๆ เพราะมีความต้องการความก้าวหน้า ต้องการประสบการณ์ใหม่ๆ หางานใหม่ยังไม่ยากเท่าไหร่ แต่มันยังมีเหตุผลอื่นประกอบด้วย งานใหม่ก็ไม่ได้รับประกันว่าคุณจะไม่รู้สึกเบื่อเหมือนที่เดิม สิ่งแรกที่ควรคิดถึงคือ เงินเดือน เราทำงานมานานเงินเดือนเราจะเพิ่มขึ้นตามอายุงาน ถ้าเราไปเริ่มใหม่ เราจะได้เงินเดือนจะได้น้อยกว่าที่เดิมรึเปล่า ถ้าน้อยกว่า ก็อดทนทำที่เดิมไปก่อน.

2019.10.22 15:30

Nithoon

บางครั้งที่ทำงานใหม่อาจจะให้เงินเดือนมากกว่าที่เดิมก็จริง แต่ถ้าคุณต้องเดินทางไปทำงานไกลจากที่เดิมมาก ไกลจากบ้านคุณด้วย หมายความว่า คุณต้องมีค่าใช้จ่ายในการเดินทางเพิ่มขึ้นไม่ว่าจะเป็นค่าน้ำมันรถหรือค่ารถโดยสารประจำทาง เมื่อคำนวนดูแล้วมันคุ้มมั้ย กับเงินที่จ่ายมากกว่า ใช้เวลาในการเดินทางมากกว่า

2019.11.25 22:9

Tamarine

เหตุผลที่ไม่ควรเปลี่ยนงานใหม่เหรอคะ ก็คือการมีเพื่อนในที่ทำงานยิ่งถ้าเป็นเพื่อนที่สนิทกันแล้วจะต้องไปหาเพื่อนที่ในที่ทำงานใหม่ๆก็ยากค่ะ เพราะส่วนใหญ่งานที่เราทำแล้วรู้สึกโอเคก็คือสภาพแวดล้อมถ้าสภาพแวดล้อมดีแล้วนะคะ เพื่อนดีแล้วไม่มีปัญหาก็ไม่ได้อยากจะย้ายหรอกค่ะ แต่ถ้าย้ายใหม่งานใหม่แล้วไปเจอคนที่มีปัญหาสภาพการณ์ที่มีปัญหาก็แย่เหมือนกันค่ะเพราะว่าจะย้ายอีกก็ลำบากแล้วคราวนี้ งั้นถ้าทนได้ก็ทนไปเถอะค่ะ

2020.05.13 14:20

ธนาพร

เหตุผลที่ไม่ควรเปลียนงานที่สำคัยเลยครับ ช่วงนี้คือสถานการณ์ที่เราเจอกะนครับ โควิด-19ครับ เดี่ยวนี้คนตกงานกันเยอะมากครับ บางคนก็โดนพักงานก็หลายคนแล้วครับ ทนๆทำไปครับ ถ้าอยากหาอะไรใหม่ๆช่วงนี้ก็ลองๆหาได้ครับเก็บเป็นความรู้ไว้ก่อนครับ แต่รักษางานให้พ้นช่วงปีนี้ไปก่อนแล้วค่อยกลับมาทบทวนเรื่องนี้ใหม่ครับ

2020.05.25 12:56

Freedom

ถ้าเหตุผลของการจะเปลี่ยนงานของคุณคือการทำงานน่าเบื่อ และทำงานมาสักพักแล้วไม่มีอะไรใหม่ๆไม่มีผลงาน เข้าใจได้นะครับว่าคงจะน่าเบื่อจริงๆ ในวัย 30 ปีแบบคุณผมว่ายังทันนะครับถ้าคิดจะเปลี่ยนงาน แต่ก็ต้องวางแผนให้ดีนะครับ ก่อนที่จะออกจากงานเก่าต้องหางานใหม่ให้ได้ก่อนไม่งั้นเดี๋ยวคุณจะกลายเป็นคนว่างงาน แบบไม่รู้ตัว

2020.10.15 17:33

(KanYarat)

แล้วตอนนี้เจ้าของกระทู้ได้ลาออกจากงานเก่าหรือยังคะ เรื่องเหตุผลของการอยากเปลี่ยนงานไม่มีใครผิดใครถูก หากว่าการเปลี่ยนงานนั้นไม่ได้ทำให้เราเดือดร้อนเรื่องเงิน คือ กว่าจะหางานใหม่ที่ถูกใจเราได้มันต้องใช้เวลาไง ถ้าหาได้แล้วค่อยลาออกจากที่เดิมอันนี้ก็ไม่มีปัญหา เป็นธรรมดานะที่เราอยากเปลี่ยนงานเพราะรู้สึกว่าไม่เหมาะกับเรา

2022.04.15 5:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี