Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

ใบผ่านงานคืออะไรมีความสำคัญมากไหม?ควรขอเก็บไว้เป็นหลักฐานหรือไม่แมจะลาออกแล้วใบผ่านงานจะสามารถใช้ได้ไหมเมื่อไสมัครงานในที่ทำงานใหม่ หรือว่าไม่จำเป็นอะไรไม่ต้องมีก็ได้ แต่ผมคิดว่าก็น่าจะสำคัญอยู่นะครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นพดล

ใบผ่านงาน คือ หลักฐานการทำงานว่าเราเคยทำงานในตำแหน่งนี้บริษัทนี้ สำหรับการขอใบผ่านงานนั้น เพื่อนๆสามารถที่จะทำการขอได้กับฝ่ายทรัพยากรบุคคลหลังจากที่ทำการลาออกจากงาน โดยอาจจะถามฝ่ายทรัพย์ยากรบุคคลว่าจะต้องเตรียมเอกสารหรือหลักฐานอะไรบ้างเพื่อที่จะทำการขอใบผ่านงานก่อนที่เพื่อนๆจะทำการลาออกจากงาน

2020.01.24 7:35

ภรณ์พันธุ์

ใบผ่านงานถือว่าสำคัญมากๆ ต้องทำการขอเอาไว้ด้วยเมื่อจะลาออก ต้องทำการขอล่วงหน้ากี่วัน? เป็นคำถามที่คุณคงอยากรู้ เผื่อว่าเพื่อนจะได้นำเอกสารฉบับนี้หรือใบผ่านงานนั้นไปใช้ในการสมัครงานหรือยื่นประกอบการศึกษาต่อ การถามไว้ก่อนที่จะลาออกเพื่อนจะได้วางแผนล่วงหน้าและเตรียมเอกสารได้ถูกต้องก่อนที่จะลาออก

2020.01.24 7:35

Macey

ใบผ่านงาน เรียกแบบทางการหน่อยก็คือ หนังสือรับรองการทำงาน ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่ารับรองแสดงว่าต้องสำคัญ ประวัติที่จะถูกระบุในหนังสือรับรองนี้จะดีหรือไม่ก็อยู่ที่การทำงานเรานี่ล่ะค่ะ ถ้าเราออกจากที่ทำงานเดิมต้องขอ หนังสือรับรองการทำงาน นี้ติดตัวไปด้วยนะคะ เพราะถ้าจะไปสมัครงานที่อื่นเขาต้องดูเราจากหนังสือรับรองนี้ด้วย

2020.03.16 16:4

Jillian

ใบผ่านงานสำคัญสิคะ คิดซะว่าเหมือนใบจบปริญญาก็ได้ เอาขำๆนะคะ เพราะว่าใบผ่านงานเป็นเหมือนใบที่บอกว่าเราทำงานบริษัทนี้มานะ เรามีประวัติการทำงานตัวนี้นะ และถ้าประวัติเราดี เราไปสมัครงานที่บริษัทใหม่ หรือแม้กระทั่งเราจะออกไปทำอาชีพอิสระ ก็ยังเป็นประโยชน์อยู่เลยเพราะจะทำให้คนที่เห็นใบผ่านงานของเรา รู้จักประวัติการทำงานของเรา ทำให้เรามีความน่าเชื่อถือมากขึ้นด้วยค่ะ

2020.04.11 5:44

สุรัตน์

ใบผ่านงานสำคัญมากครับเพื่อที่เราจะใช้ในการสมัครงานต่อไปในอนาคตเพื่อรับรองกับเราว่าเรามีประสบการณ์เกี่ยวกับงานนี้มาแล้ว จะมีผลในตอนที่เราสมัครงานใหม่ๆถ้าทักษะหรืองานดังกล่าวสามารถช่วยให้เราได้รับงานใหม่ได้ด้วย เพราะว่าเดี๋ยวนี้ทักษะการทำงานหรือว่าเป็นเรื่องสำคัญครับ ถ้าเราอยากได้ใบรับรองการทำงานจำเป็นต้องติดต่อก่อนที่จะออกจากงาน 30 วันครับขอกับแผนกฝ่ายบุคคลแล้วทำตามเงื่อนไขเพื่อเป็นการรับรองและรับประกันว่าเราจะออกจากงานด้วยดีไม่ใช่ออกไปดื้อๆโดยไม่มีสาเหตุอะไร

2020.04.22 6:17

Som

คิดว่าหลักฐานเกี่ยวกับการทำงานทุกอย่างมีประโยชน์ไม่ควรทิ้งนะครับ ไม่ว่าจะเป็นใบผ่านงานเล็กๆน้อยๆตอนที่ฝึกงานในขณะที่เป็นนักศึกษาอยู่หรือใบผ่านงานของบริษัทที่เราลาออกมาแล้ว แม้กระทั่งใบรับรองเงินเดือนของบริษัทที่เราลาออกมาแล้วก็สำคัญเช่นกันทั้งหมดนี้จะสามารถนำมาเป็นหลักฐานในการสมัครงานที่อื่นๆต่อไปได้ หรือเป็นตัวการันตีว่าคุณมีประสบการณ์ในการทำงานในที่ต่างๆมาก่อน ดังนั้นถ้าคุณมีใบผ่านงานก็ขอให้เก็บเอาไว้ก่อนนะครับ

2020.04.24 6:5

Nattakamol

ถ้าคุณคิดจะทำงานในสายงานเดียวกันนี้ต่อไปอีกก็เก็บใบผ่านงานหรือเรียกให้ดูดีขึ้นมาหน่อยก็คือ หนังสือรับรองการทำงานนี้ไว้ด้วยครับ มันสำคัญพอๆกับหลักฐานการจบการศึกษาจากวิทยาลัยหรือมหาวิทยาลัยนั่นแหละ ไม่ว่าคุณจะไปสมัครงานที่ไหน นอกจากการสัมภาษณ์งานแบบเห็นตัวแล้วเขาก็จะดูจากหลักฐานพวกนี้เพื่อทำการตัดสินใจด้วยครับ

2020.05.20 10:26

Dentharonee

"ใบผ่านงาน" สำคัญสิครับ มันเป็นหลักฐานยืนยันว่าคุณสามารถทำงานนั้นได้เพราะว่าเคยทำที่อื่นมาก่อนแล้ว หรือถึงจะไปทำงานด้านอื่นเลย อย่างน้อยก็ทำให้ที่ที่คุณไปสมัครงานได้รู้ว่าคุณเคยทำงานจริงๆมาแล้ว ไม่ใช่ว่าแค่เรียนจบแต่ยังไม่เคยมีประสบการณ์การทำงานที่ไหนมาก่อนเลย สรุปว่า ควรเก็บใบผ่านงานไว้ให้ดีมันจะเป็นประโยชน์กับคุณในอนาคตครับ

2020.05.29 16:13

Pongpanet

ใช่แล้วครับใบผ่านงานสำคัญเหมือนที่คุณคิดแหละครับ ผมนี่โดนมากะตัวเลยครับ ออกจากที่ทำงานเดิมมาแล้วไม่ได้ขอใบผ่านงานมาด้วย พอไปทำงานที่ไหมเขาถามว่ามีใบผ่านงานไหม ผมต้องกลับมาที่ทำงานเดิมเลยครับ ว่าขอให้ช่วยทำให้หน่อย ดีนะครับว่าที่ทำงานที่เก่าเขายังเอ็นดูเราอยู่บ้าง นี่ถ้าเขาไม่ยอมออกให้ ผมคงต้องแย่แน่ๆครับ

2020.06.16 3:50

สำเริง

ชอบไหมล่ะครับที่จะมีวุฒิการศึกษา หรือใบที่จะเป็นการรับรองว่าเรามีประสบการณ์ในด้านนั้นๆ เป็นแบบนี้ด้วยนะครับสำหรับใบประกาศสำหรับรับรองการฝึกงาน เราไม่รู้หรอกครับว่าเราจะได้ใช้เมื่อไหร่ แต่เมื่อถึงเวลาที่เราจะสมัครงานใหม่ๆการมีใบรับรองงานมาก็จะได้เปอร์เซ็นต์มากกว่าที่จะได้งาน ยิ่งเป็นสายงานที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับรับรองว่าได้เปรียบสุดๆ

2020.07.15 3:43

ลุลา

สำคัญนะคะ ถ้าจะลาออกจากงานถ้าเป็นไปได้ให้คุยกับเจ้านายแล้วก็ขอใบผ่านงานมาดีกว่าค่ะ อย่างน้อยก็เป็นหลักฐานว่าเราทำงานด้านนี้เป็น เวลาสมัครงานที่ใหม่หรือไปทำงานอย่างอื่นเราก็สามารถแนบเอกสารใบผ่านงานนี้ไปกับ resume ของเราได้จะช่วยให้บริษัทอื่นก็รู้ว่าเรามีความสามารถอะไรมากขึ้น มีโอกาสได้งานใหม่ด้วยค่ะ ของเราเองขอใบผ่านงานกับทุกบริษัทที่ทำเลยนะคะ

2020.07.20 8:5

หนูนา

เป็นคำถามที่ดีมากเลยนะคะ เพราะว่าเราเองก็มีปัญหาเรื่องนี้อยู่ค่ะไม่รู้ว่าต้องทำยังไงบ้างกับเรื่องใบผ่านงานเพราะเห็นหลายคนบอกให้เราทำการขอใบนี้กับที่ทำงานด้วย ตอนแรกเราว่าจะไม่ขอเนื่องจากคิดว่ามันไม่สำคัญแต่พอมาอ่านคอมเม้นท์แล้วรู้สึกว่าตัวเองต้องไปขอใบผ่านงานแล้วมันสำคัญจริงๆ เรานี้ซื่อบื่อมากเลย5555

2020.08.16 8:6

เตวิช (ToT)/~~~

คงเข้าใจแจ่มแจ้งชัดเจนแล้วว่าใบผ่านงานนั้นสำคัญเพียงใด แต่ถ้ามีหลายใบแสดงว่าเปลี่ยนที่ทำงานมาหลายที่ แล้วอย่างนี้มันจะดีหรือเปล่าครับ ผมถามจริงๆนะ มันก็คิดได้สองแบบอะ คือดูว่าคนนี้มีประสบการณ์การทำงานมาแล้วหลายอย่าง กับคนๆนี้ทำงานไม่ทนเท่าไหร่เพราะเปลี่ยนอยู่เรื่อย นี่ผมมองตามข้อเท็จจริงหรือผมคิดมากเกินไปเนี่ย

2020.08.25 15:15

ชาย

เมื่อเราสมัครงานใหม่ๆ ว่าจะมีการถามว่าเรามีประสบการณ์ในงานอะไรมาบ้าง เพื่อใช้ในการประกอบการสมัครงาน ซึ่งใบผ่านงานก็จะเป็นหลักฐานอย่างหนึ่งที่ช่วยให้ เราสามารถที่จะได้รับการพิจารณาจากใบผ่านงานว่าเรามีประสบการณ์ในงานบริการมาแล้ว เป็นข้อได้เปรียบอย่างนึงจากการสมัครงานร่วมกับคนอื่นๆครับ เก็บไว้เลยครับจำเป็นต้องใช้บ่อยๆเมื่อสมัครงานใหม่

2020.10.08 14:53

mitcha&&

ที่เจ้าของกระทู้มาถามเรื่องใบผ่านงานเนี่ยเพราะจะไปสมัครงานที่ใหม่เหรอครับ คุณหาที่ทำงานใหม่ได้แล้วเหรอ เดี๋ยวนี้งานประจำหายากนะครับ ถ้าคุณจะลาออกจากที่ทำงานเก่าแล้วไปหาที่ทำงานใหม่ คุณคงคิดดีแล้วล่ะ ไม่มีใครอยากตกงานในช่วงเศรษฐกิจแบบนี้หรอก หวังว่าคุณจะขอใบผ่านงานจากที่ทำงานเดิมไว้แล้วนะ ไม่งั้นอาจเสียโอกาส

2021.09.29 9:51

มนัสมนัส

เก็บไว้เถอะครับใบผ่านงานน่ะ เผื่อคุณไปสมัครงานที่ใหม่ จะได้มีประวัติการทำงานไปแสดงให้เขาดูด้วย มันช่วยให้คุณได้งานง่ายขึ้นนะ ที่ทำงานใหม่ที่คุณไปสมัครเขาจะเห็นว่าคุณมีประสบการณ์การทำงานมาบ้างแล้ว ยิ่งถ้าประสบการณ์การทำงานของคุณตรงกับตำแหน่งที่เขากำลังหาพนักงานอยู่ละก็ โอกาสจะได้งานมันสูงอยู่นะครับ..เก็บเอาไว้

2021.10.04 15:32

Sangtong nn

ส่วนตัว เราคิดว่าใบผ่านงานสำคัญค่ะ มันเป็นประวัติของเราว่าเราเคยทำงานอะไรมาบ้าง หากต้องเปลี่ยนที่ทำงานจะได้มีใบผ่านงานนี้ไปให้ที่ทำงานใหม่ดู เป็นการการันตีว่าเราเคยทำงานนี้ ทำงานนนั้นมาแล้วจริงๆ ฉันมีประสบการณ์มาก่อน ไม่จกตานะจ๊ะ555 ถ้าต้องหางานใหม่ในช่วงนี้จริงๆละก็ ลำบากค่ะ มีแต่เขาจะคัดคนออก สู้ๆกันต่อไปนะคะ

2021.10.18 15:56

Prab

เจ้าของกระทู้ได้รับคำตอบที่ชัดเจนแล้วนะครับว่าใบผ่านงานสำคัญมากไหม เมื่อออกจากที่ทำงานเดิมควรมีเอกสารนี้ติดตัวคุณมาด้วย จะได้เอาไปเป็นหลักฐานแสดงต่อที่ที่คุณไปสมัครงานใหม่ จริงอย่างที่คอมเม้นท์นึงบอก ตอนนี้งานหายาก หลายที่มีแต่คัดคนออก ใครที่มีงานทำอยู่แล้ว อดทนทำต่อไปก่อนครับ หากลาออกมาเดี๋ยวหางานทำยากนะ

2021.10.31 14:0

Tamet""

ถ้ามีมันก็ดีครับใบผ่านงานน่ะ เวลาคุณลาออกจากที่ทำงานเก่าแล้วจะไปสมัครงานกับที่ทำงานอื่นๆ หากว่ามีใบผ่านงานไปด้วยมันจะเป็นหลักฐานยืนยันว่าคุณได้เคยทำงานประเภทนั้นมาจริงๆ เขาจะรับคุณไว้พิจารณาอย่างจริงจังมากขึ้นเพราะเห็นว่าคุณมีประสบการณ์ในการทำงานนั้นมาก่อน แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรเขาไม่ถึงกับตัดการพิจารณาหรอกครับ

2022.01.08 4:5

พีระยุทธ

ตอนที่ออกจากงานที่เก่าจะไปทำงานที่ใหม่ ทางที่ทำงานใหม่ก็ถามหาใบรับรองการทำงานของผมนะครับ ตอนนั้นก็ไม่ได้ขอเอาๆว้ เลยต้องขอเลื่อนทางที่ทำงานใหม่ก่่อนเพื่อไปขอเอกสารตัวนี้ สำคัญนะครับ ยิ่งเป็ฯงานที่เขาต้องการคนทำที่มีประสบการณืด้วยแล้ว อันนี้ต้องมีแนบไปกับใบสมัครของเราเลยละครับ ได้งานหรือไม่ได้ก็จะอยู่ที่ใบนี้แหละ

2022.03.13 14:1

**KochaMon

ถ้ามีมันก็ดีอยู่แล้วล่ะค่ะสำหรับใบผ่านงาน ดีกับตัวเราเองเมื่อต้องไปสมัครงานที่ใหม่ แต่ถ้าทำงานที่เดิมดีอยู่แล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยนที่ทำงานหรอกค่ะ แม้จะไม่เคยมีหรือไม่เคยเห็นว่าใบผ่านงานของตัวเองเป็นอย่างไรก็ช่างมันเถอะ เอาว่ามีงานทำอย่างต่อเนื่องก็ดีกว่า ช่างนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยแน่นอน มีงานทำย่อมเป็นเรื่องที่ดีค่ะ

2022.04.12 14:2

ทีม54

มีติดตัวไว้ก็ดี ก่อนออกจากที่ทำงานเดิมก็เอามาด้วยครับ เวลาไปสมัครงานที่อื่นจะได้มีเอกสารฉบับนี้มายืนยันว่าเคยทำงานนั้นๆมาก่อน เหมือนเป็นหนังสือรับรองน่ะแหละ แต่ถ้าที่ทำงาน ณ ปัจจุบันนี้มันยังดีอยู่สำหรับคุณ ก็อย่าเพิ่งลาออกเลยครับ งานมันหายากนะสมัยนี้ แต่ถ้าไม่ซีเรียสมาก ไม่ต้องทำงานประจำก็ได้ ก็ทำงานพาร์ทไทม์ครับ

2022.05.14 5:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี