Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

ฉันเพิ่งได้รับตำแหน่งใหม่เป็นผู้จัดการร้านอาหาร ต้องบริหารหลายอย่างรู้สึกยากเหมือนกันคะ ฉันอยากรู้ว่าจะเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Choi

ผมอยากจะบอกถึง 10 คุณสมบัติผู้บริหารที่ดีคุณลักษณะที่ควรมีก็คือต้องมีภาวะผู้นำมีเมตตาธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของเหตุผลและความถูกต้องเป็นนักคิดนักวิเคราะห์มีการสร้างวิสัยทัศน์ที่ดีมีทักษะรายด้านรอบรู้และมีข้อมูลที่ทันสมัยอยู่เสมอและเข้าใจบทบาทหน้าที่ของผู้นำที่ทันสมัย

2019.10.18 16:38

Chai

ผู้บริหารต้องมีการพัฒนาตนเองอยู่ตลอดเวลาเพื่อนำพาองค์กรไปสู่ความสำเร็จต้องมีเป้าหมายคือความสำเร็จทำงานด้วยความทุ่มเทอุทิศตนเต็มที่กับงานทุกอย่างและต้องมีการเตรียมพร้อมอยู่เสมอสำหรับทุกสถานการณ์ที่สำคัญควรมีวิสัยทัศน์มุ่งสู่ความสำเร็จขององค์กรซึ่งจะเป็นแบบอย่างที่ดีให้กับผู้ใต้บังคับบัญชาได้ปฏิบัติตาม

2019.11.21 22:30

ดุสิต

ดิฉันคิดว่าผู้บริหารควรเป็นคนที่เห็นอกเห็นใจพนักงานนะคะ ทำยังไงก็ได้ค่ะให้พนักงานรักเราไม่ได้ต้องซื้อใจพนักงานให้ได้ แล้วต้องเลือกพนักงานที่จะมาทำงานด้วยคุณภาพค่ะ เพราะว่าคิดถึงพนักงานที่ทำงานด้วยกันนะคะผู้บริหารควรที่จะเลือกคนที่ทำงานเคียงบ่าเคียงไหล่แบบที่ไว้ใจได้ เป็นที่พึ่ง ใจเย็น และมีเหตุผลค่ะ ซึ่งถ้าพนักงานเห็นว่าผู้บริหารเป็นแบบนี้คิดว่าพนักงานจะชอบค่ะ

2020.05.13 10:10

Roslyn

จริงๆแล้วมันมีหลายเรื่องเลยละคะน้องที่น้องต้องเอาใจใส่ตอนที่น้องทำงานเป็นผู้บริหารแต่สำหรับพี่คิดว่า การเป็นผู้บริหารที่ดีได้ต้อง รับแรงกดดัน และรู้จักปรับตัวให้เข้ากับเทคโนโลยี สามารถบริหารงานภายใต้บริบทที่มีความแตกต่างและซับซ้อนได้ดี และที่สำคัญพร้อมทำงานใหม่ๆ และบริหารความเปลี่ยนแปลงภายใต้สถายการณ์ที่ไม่สามารถควบคุมตามแผนของที่ทำงานได้

2020.05.25 6:56

Marquis

ผมเห็นด้วยกับเม้นท์แรกที่บอกว่า "ต้องมีภาวะผู้นำ มีเมตตาธรรม ต้องอยู่บนพื้นฐานของเหตุผลและความถูกต้อง" อันนี้โดนใจผมมากเลยครับ ถ้าคนที่เป็นผู้นำไม่ว่าขององค์กรไหนประสบความสำเร็จแน่ๆ หากคุณคิดและปฏิบัติตามนี้กับลูกน้องหรือผู้ที่อยู่ใต้บังคับบัญชาของคุณนะ พวกเขาทำงานอย่างทุ่มเทตัวให้กับคุณแน่ๆ แล้วงานทุกอย่างจะสำเร็จลุล่วงครับ

2020.06.17 5:36

นัชชา

ผู้บริหารที่ดีควรที่จะคิดถึงความรู้สึกของพนักงานที่ทำงานด้วยค่ะ ในด้านของการบริหารงานจำเป็นต้องเก่งและมีความสามารถอยู่แล้ว แต่เพื่อที่จะให้ทีมงานทำงานด้วยกันด้วยความประสบความสำเร็จ จำเป็นต้องมีการใช้เวลาและการพูดคุย และรวมไปถึงต้องมีการสอบถามความคิดเห็นความรู้สึกของพนักงานที่ทำงานด้วยกันความรู้สึกอย่างไรบ้าง

2020.07.04 13:53

แพร

การเป็นผู้บริหารก็เหมือนเป็นคนนำหน้าแหละค่ะ ซึ่งเราเลือกได้ว่าอยากจะเป็นคนนำหน้า เป็นหัวหน้างาน เป็นผู้บริหารแบบไหน ลองคิดดูนะคะ ผู้บริหารทำงานด้วยตัวเองคนเดียวไม่ได้ ถึงจะมีอำนาจในการสั่งการ ชถ้าอย่างนั้นสิ่งสำคัญก็คือเป็นคนที่ไว้ใจได้และคนที่อยู่ใต้อำนาจของเราก็ยินดีที่จะทำตามด้วย การคำนึงถึงคนอื่นและเพื่อนร่วมงานสำคัญค่ะ

2020.07.04 22:27

^-^สาวน้อยน้อย

แต่ละคำแนะนำดีๆทั้งนั้นค่อยๆทำทีละอย่างก็ได้ค่ะ เป็นลูกน้องเค้ามันก็มีความยากประมาณนึง เป็นหัวหน้าคนมันก็ยากอีกแบบนึง เห็นคุณเข้ามาถามหาความรู้และคำแนะนำดีๆจากคนอื่น แสดงว่าคุณก็เป็นคนที่รับฟังความคิดเห็นของคนอื่นเหมือนกันและอยากทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดด้วย เราว่าคุณจะต้องประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานของคุณแน่นอนค่ะ

2020.08.18 5:7

Tim

ผมว่าต้องเป็นคนที่มีนิสัยไม่ตึง ไม่หย่อนจนเกิน และรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นครับ ผู้บริหารแบบนี้จะเข้าหาง่ายและคนที่ทำงานด้วยจะสบายใจ แต่ถ้าตึงมากเกินไปก็ไม่มีใครอยากคุยด้วยทำงานด้วยก็อึดอัดครับ หรือไม่มีลูกน้องอยากเล่าเรื่องอะไร และเสนอความคิดอะไรให้คุณฟังเลย แต่ถ้าหย่อนเกินไปก้ไม่น่านับถือลูกน้องจะไม่มีระเบียบวินัยได้ เข้าใจเลยครับว่ามันไม่ง่าย

2020.08.31 17:40

Smart

คำว่าการเป็นผู้บริหารที่ดีไม่มีกฎตายตัวนะครับ มันขึ้นอยู่กับสถานการณ์ และคนที่คุณทำงานร่วมด้วยว่ามีคนลักษณะยังไงบ้างนิสัยใจคอเป็นยังไง ก็ต้องย้อนกลับมามองดูตัวเองด้วย แม้เราจะทำงานเป็นหัวหน้าหรือมีตำแหน่งที่สูงกว่า แต่ทุกๆคนก็ต้องทำงานร่วมกัน ปรับทัศนคติ ปรับตัว ปรับเปลี่ยนนิสัยบางอย่างเพื่อจะเข้ากับทุกๆคนได้ ไม่ใช่แค่ลูกเราเท่านั้นที่ต้องทำในฐานะผู้บริหารเราก็ต้องทำด้วยนะครับ

2020.10.21 22:21

K_lolo

นี่ๆในเว็บไซต์นี้มีบทความเรื่องนี้นะครับ ผมไปอ่านมาจำชื่อบทความเต็มๆไม่ได้อ่ะ แต่ว่าคงหาไม่ยากนะ มีคำแนะนำเกี่ยวกับคนที่จะเป็นผู้นำ ที่ผมจำได้เขาพูดว่า ต้องเป็นคนที่รับฟังคนอื่น น่าจะเป็นเรื่องเดียวมั้งที่จำได้เพราะว่าชอบมากที่สุด ผมเป็นลูกน้องเขานะครับไม่ได้เป็นเจ้านาย ก็รู้สึกว่าเจ้านายผมเป็นคนที่รับฟังลูกน้องดี การทำงานของเขาก็จะราบรื่นดีนะ

2021.09.29 14:55

พงษ์ศักดิ์

ยินดีด้วยนะครับ ที่ได้เลื่อตำแหน่ง แสดงว่ากว่าจะผ่านมาถึงตำแหน่งนี้ได้คุณต้องมี ประสบการณ์การทำงานพอตัวอยู่แล้วละครับ เพียงแค่ว่าคุณกลัวมากกว่าครับ เป็นตัวของคุณเองครับ พยายามทำส่วนของเราให้เต็มที่ แล้วการเป็นผู้บริหาร เราต้องได้หัวใจของเพื่อนร่วมงานคะ งานของเราถึงจะประสบความสำเร็จ คุณต้องเป็ฯคนที่เข้าหาได้ง่ายไม่วางตัวจนเกินไป

2021.10.26 14:0

อัลวา

การเป็นผู้บริหารต้องมีความรับผิดชอบที่สูงครับ สิ่งหนึ่งที่ควรมีติดตัวคือการเห็นอกเห็นใจลูกน้องครับ ถ้าผู้บริหารมีความเห็นอกเห็นใจกับลูกน้องที่ทำงานด้วย บอกได้เลยครับว่าคุณจะได้หัวใจของคนที่อยู่ภายใต้การดูแลของคุณครับ ซึ่งเรื่องแบบนี้หาได้อยากในปัจจุบันนะครับ เคยได้ยินไหม "เจ้านายใจดีแบบนี้ลูกน้องก็รักตายเลย "

2022.01.29 14:48

Waratcha-cha

ตำแหน่งผู้จัดการ ใครว่าสบาย งานที่อยู่ในความรับผิดชอบก็ตามชื่อตำแหน่งเลยค่ะ ต้องจัดการทุกอย่างได้ และต้องจัดการได้เป็นอย่างดีด้วย มีเรื่องจุกจิกมาให้ได้จัดการอยู่ทุกวี่ทุกวันอย่างแน่นอน มีเข้ามาแนะนำเจ้าของกระทู้ไปเยอะแล้ว เราแค่อยากบอกว่า คุณต้องอดทนให้มากๆค่ะ ช่วงแรกๆจะรู้สึกหนักหน่อย สักพักจะเริ่มปรับตัวได้ค่ะ

2022.04.18 13:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี