Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

พอดีปีนี้อายุ 23 เรียนจบม.3 กศน กำลังจะจบม.6 อยากไปทำงานที่ต่างประเทศ อย่างเช่น จีน ใต้หวันจะพอเป็นไปได้ไหมครับ ทำงานเงินเดือนประมาณเดือน/หมื่น ไม่มีบ้านไม่มีรถเป็นของจัวเอง(ไม่รุ้ชาติไหนจะมีด้วยเศรษฐกิจแบบนี้) ญาติก็ไม่มีเลยเลยอยากลองไปหาประสบการณ์ต่างประเทศดู แต่อยากทราบว่าด้วยวุฒิแค่นี้จะมีงานอะไรให้ไปทำไหม ถ้าเป็นไปได้อยากไปจีน เพราะพูดได้ทั้งภาษาจีนและอังกฤษครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อาณัติ

การได้ไปฝึกงานต่างประเทศ สิ่งสำคัญที่ได้มา นอกจากเงินแล้วก็คือ ความรู้ ทัศนคติ และประสบการณ์ ที่สิ่งเหล่านี้มันช่วยให้ผมพัฒนาศักยภาพตัวเองและกลับมาต่อยอดความรู้ ที่ผมมี ที่ประเทศไทยครับ ถ้าสนใจการไปทำงานที่ประเทศญี่ปุ่น ผมสามารถช่วยให้คำแนะนำ และแนวทางเกี่ยวกับ ฝึกงานที่ประเทศญี่ปุ่นให้ได้ครับ สามารถหลังไมค์มาได้เลย

2019.10.21 22:30

กิติ

ถ้าเป็นประเทศจีนหรือ ไต้หวันผมไม่ทราบนะครับว่าสามารถไปได้ยังไงบ้าง แต่ถ้าเป็นประเทศญี่ปุ่นจะมีวีซ่าฝึกงานด้านเทคนิคนะครับ ซึ่งวีซ่าตัวนี้จะให้เราได้ไปทำงานที่ประเทศญี่ปุ่น เป็นระยะเวลา 3 ปี โดยส่วนใหญ่เป็น งานประเภทอุตสาหกรรมการผลิต ส่วนรายได้ขั้นต่ำ หักลบแล้วก็ประมาณ 3x,xxx บาท แล้วแต่บริษัทนะครับ (ไม่รวมโอที) ถ้ารวมโอทีก็จะมีรายได้ประมาณ 4x,xxx++ บาท ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับแต่ละบริษัทว่าจะมีโอทีเยอะไหม ส่วนเรื่องที่พัก บริษัทที่เราไปฝึกงานจะเป็นคนจัดการหาให้ครับ

2019.11.29 21:11

โมบาย

ฉันคิดว่าการสมัครไปทำงานที่ต่างประเทศสิ่งสำคัญคือทักษะหรือความสามารถและความอดทนมาเป็นอันดับแรกเพราะเท่าที่ฉันดูข่าวมีคนไทยหลายคนตามต่างจังหวัดที่ไปทำงานต่างประเทศและได้เงินดีสามารถเก็บและส่งเงินมาให้ครอบครัวฉันคิดว่าคุณควรติดต่ออสอบถามข้อมูลเรื่องนี้ได้ที่กรมจัดหางานได้ที่จังหวัดคุณอยู่เพื่อจะได้ข้อมูลที่ต้องการได้

2020.07.06 8:34

เจ้าขา

ถ้าอยากจะไปทำงานต่างประเทศอยากแนะนำให้คุณไปติดต่อที่กรมจัดหางานคะ เพราะเหมือนเราจะเคยเห็นเค้ารับสมัครคนวุฒิม.3 อยู่เหมือนกัน ถ้าวุฒิม.3 ส่วนใหญ่จะเป็นงานแม่บ้าน ทำความสะอาด บาร์เทนเดอร์ หรือทำงานในโรงงานอะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ แต่ก็จะมีอยู่อีกประเภทนึงนะคะที่เป็นนายหน้ามาหาคนไปทำงานเมืองนอก แต่ต้องเสียค่าใช้จ่ายด้วย ต้องระวังนะคะส่วนใหญ่จะเป็นพวกมิจฉาชีพหรือไม่ก็ค้ามนุษย์ค่ะ แนะนำให้ติดต่อกรมจัดหางานดีที่สุดค่ะ

2020.07.08 15:19

Man

ผมว่าตอนนี้คุณคงไม่อยากไปแล้วมั้งครับ จีน ไต้หวัน กำลังเกิดโรคระบาดอยู่เลยยังไม่ปลอดภัย แต่ถ้าในสถานการณ์ปกติก็น่าจะไปทำงานได้อยู่นะไม่น่าจะซีเรียสเรื่องวุฒิมากนักถ้าเป็นงานทั่วๆไปอย่างที่คุณเจ้าขาบอกมาครับ เพราะผมเองก็เคยไปทำงานที่ออสเตรเลียผมก็มีวุฒิ ม.3 ยังไปทำงานได้เป็นช่างไม้ครับ สำคัญอยู่ที่วีซ่าทำงานที่ถูกต้องครับ

2020.08.08 16:14

สมหมาย

สำหรับเหตุการณ์ในตอนนี้ที่มีโรคระบาดแนะนำเลยครับว่าอย่าไปทำงานที่ไหนเลย ยิ่งในต่างประเทศมีโรคระบาดเยอะมากที่สหรัฐอเมริกาด้วย ก็จริงที่ต่างประเทศนั้นทำงานแล้วมีค่าเงินที่สูงแต่ค่าครองชีพสูงไปด้วยตามกัน แต่ถ้าอยากไปจริงๆแนะนำให้ติดต่อกับกรมแรงงานเลยครับ พ่อจะทำให้เราได้ไปอย่างถูกต้องตามกฎหมาย แล้วเขาจะอธิบายวิธีการเดินเรื่องด้วย

2020.08.30 14:2

พิพัฒน์พงศ์

เก่งมากนะครับ อายุ แค่ 23 แต่สามารถพูดได้ 2ภาษาแบบนี้ แล้วแต่ละภาษาที่ได้บอกเลยครับ ว่าไปทำงานที่ไหนไม่อดตายแน่นอนครับ เอาแบบนี้ไหมครับ ไปฝึกภาษาจีนให้คล่องครับ เพื่อไปเป็นร่ามให้คนไทยที่ทำงานในจีนครับ อย่างติดต่อขอมูลที่กรมจัดหางานดูครับ ว่าต้องทำอะไรเพิ่มบ้างเพื่อจะได้ไปทำงานเป็นร่ามที่จีนได้ครับ

2021.09.25 5:33

สิริศักดิ์

ไปทำงานเองคงจะลำบากละครับ เพราะต้องมีเอกสารการผ่านงานครับ ถ้าไปแบบนักท่องเที่ยวแล้วไปหางานทำเอง จบเลยครับ แล้วเสียชื่อเสียงด้วยถ้าเราจะไปทำงานแบบถูกต้องตามกฎหมายในวันข้างหน้า เหมือนที่เพื่อนๆบอกละครับ ไปสมัครที่กรมแรงงานเลยครับ บางครั้งเขามีอบรมอาชีพที่จะไปต่างประเทศด้วยนะ บางทีมีทุนจากญี่ปุ่นให้เราไปเรียนด้วยนะ

2021.10.22 6:1

(Naruemol:

เจ้าของกระทู้พูดได้ทั้งภาษาจีนและอังกฤษเลยเหรอคะ ถ้าคุณพูดได้คล่องไม่ต้องไปทำงานไกลถึงต่างประเทศก็ได้ คนที่มีความสามารถพิเศษแบบคุณน่ะ บางงานเขาไม่สนใจเรื่องวุฒิการศึกษานะ ขอแค่ความสามารถในการสื่อสารทางภาษาของคุณก็พอ จะยอกตัวอย่างก็ยกตัวอย่างไม่ถูกซะด้วย ลองหางานดูก่อนค่ะ คนที่มีความสามารถแบบนี้ไม่ได้หาง่ายๆนะ

2022.01.12 8:25

สิรามล

คิดว่าน่าจะไปได้นะ ถ้าน้องเดินทางไปทำงานด้วยระบบของกรมแรงงาน ถ้าน้องสอบเทียบประสบการณืงานผ่านไปได้เลย หรืออาจะขอเขาฝึกเรื่องของอาชีพที่เราจะไปทำก่อนก็ได้แล้วก็ขอไปรับรองความสามารถในงานที่เราทำแบบนี้ก้สามารถเดินทางไปทำงานได้แล้ว แต่จะไปจีนเหรอ มันจะเข้าได้ไหม เพราะเขาปิดประเทศอยู่นะ น่าจะปิดรอบที่สองแล้วนะ

2022.03.21 15:45

*white rabbit*

เรื่องการไปทำงานที่ต่างประเทศ มีคนเข้ามาแนะนำเจ้าของกระทู้เยอะแยะแล้ว เราอยากถามเจ้าของกระทู้อะ ว่าทำไมคุณถึงใช้ภาษาจีนและภาษาอังกฤษได้ดี ทำยังไงอะคะ เรียนด้วยตัวเองเหรอ ถ้าทำอย่างงั้นได้ คุณเก่งมากเลยนะ ที่จริงไม่น่าจะต้องไปหางานไกลถึงต่างประเทศเลยอะ มีความสามารถพิเศษติดตัวขนาดนี้ ทำงานที่ไทยก็ได้นะคะ

2022.05.28 6:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี